ประกอบปืน CZ75D compact ผิด แก้ไขได้อย่างไรครับ

ห้องสำหรับพูดคุยแลกปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเท่านั้น ที่นี่ความรู้เราแบ่งปันกันเสมอ
Chan

Re: ประกอบปืน CZ75D compact ผิด แก้ไขได้อย่างไรครับ

โพสต์ โดย Chan »

ตามท่าน earthworm ละครับ

namchong

Re: ประกอบปืน CZ75D compact ผิด แก้ไขได้อย่างไรครับ

โพสต์ โดย namchong »

earthworm เขียน:
เสาร์ พ.ย. 21, 2020 7:52 pm

สไลด์ดันมาอยู่ให้ตรงมาร์คไม่ได้ครับ สไลด์มาสุดได้แค่ตามรูปแรกครับ..
Chan เขียน:
เสาร์ พ.ย. 21, 2020 7:42 pm
ดูดีๆคันค้างสไลน์ติดที่โครงสไลน์ด้วยนะครับ ถ้ามาร์คตรงกันโครงสไล์จะมีร่องบากตรงกับคันค้างสไลน์
ถ้าดันสไลด์เดินหน้าไปให้มาร์คที่สไลด์กับโครงปืนตรงกันไม่ได้ร่องกัดที่สไลด์จะขวางทางแกนคันค้างอยู่ครับ ถ้าดันเดินหน้าไม่ได้ ก็ต้องดันถอยมาจน ร่องบากสำหรับค้างสไลเ์ด้านหน้า ตรงกับตำแหน่งช่องหน้าต่างแทน ถึงจะดันแกนออกได้ครับ ถ้าร่องกัดตรงสไลด์ไม่ตรงกันกับแกนตรงที่ดันสไลด์ให้ค้าง เคาะอย่างไรก็ไม่ออกนะครับ :D

อธิบายให้เห็นตามรูปนะครับ
เมื่อสไลด์ไม่อยู่ในตำแหน่งถอด หรือ ค้าง รางสไลด์มันจะขวางในร่องแบบนี้

รูปภาพ

ที่คันค้าง จะเห็นเงี่ยงเล็กๆ อยู่ในช่องของมัน เงี่ยงนี้จะโอบสันด้านในของสไลด์ไว้

รูปภาพ

ตรงนี้คือร่องด้านหน้าสไลด์ ทำหน้าที่ค้างสไลด์เมื่อกระสุนหมด ปากแม็กจะดันคันค้างให้ขึ้นมาขัดกับสไลด์ไว้ ตรงนี้จะไม่มีสันสไลด์ จึงสามารถเคาะคันค้างให้ออกมาได้อีกตำแหน่งนึง

รูปภาพ
ทำได้แล้วครับ เพราะรูปนี้เห็นภาพชัดเลย..ขอบคุณมากนะครับ..

ให้ดูตำแหน่งคร่าวๆนะครับ เลื่อนมาตรงตำแหน่งนี้ ปกติ การถอดปืนรุ่นนี้ ทางรง.และกูรูหลายๆท่าน แนะนำว่า ใช้ส้นแม็กที่เป็นยางแข็งๆของมันนั่นแหละครับ กระแทกจากอีกด้านออกมา ไม่มีรอยเสียหายทั้งที่แม็กและที่ตัวปืนครับ

รูปภาพ

namchong

ทำได้แล้วคร้บบบบบบบบบบ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำ.ผมเกือบออกแรงตอกรับลองพังแน่ๆ..
ขอบคุณขอบคุณขอบคุณมากๆเลยน่ะครับ...
ขอบคุณแบบหาที่สุดมิได้เลยครับ..
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคร้บบบบบบบ

ภาพประจำตัวสมาชิก
Onsig320

โพสต์ โดย Onsig320 »

ยินดีด้วยครับ ต่อแต่นี้ไปท่านเป็นผู้ชำนาญพิเศษปืนรุ่นนี้แล้วครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
earthworm

โพสต์ โดย earthworm »

ยินดีด้วยครับ.......เจอปัญหาหนึ่งครั้ง ก็ได้ประสบการณ์เพิ่มอีกหนึ่งครับ
Tip......ปืนแทบทุกแบบที่ ใช้คันค้างสไลด์ ร่วมกันกับแกนขวางล๊อคลำกล้อง ส่วนที่ล็อคสไลด์อีกด้านที่อยู่ในโครงปืนมันจะมีติ่งยื่นขึ้นมาขัดกับรางทำหน้าที่กันไม่ให้คันค้างไหลออกมาได้(บางแบบก็มีสปริงล็อคแกน หรือถ้าตระกูล 1911 ก็ไม่มีอะไรนอกจากไอ้ติ่งนี้อย่างเดียว) ถ้าเราเลื่อนร่องบากไม่ตรงกับเจ้าติ่งที่ว่านี้ ตอกไปก็ติดเจ้าติ่งนี่แหละครับ

ฝากถึงสมช.มือใหม่ๆด้วยว่า ปืนกระบอกเล็กๆ ถ้าชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องกับการถอดเข้าออกประจำ มันติดขัดจะถอดออกหรือใส่เข้าอะไรก็ตาม อย่าใช้แรงแก้ปัญหาครับ มันต้องมีอะไรผิดพลาดเล็กๆน้อยๆแค่นั้น

ที่กล้าพูด........เพราะผมเจ็บมาเยอะ........ฮา ฮา :mrgreen:
อยู่เฉยๆปล่อยให้คนอื่นสงสัยว่าเราโง่....
.......ดีกว่าพูดหรือพิมพ์อะไรไปแล้วทำให้เค้าหายสงสัย
:lol:

namchong

ใช่เลยครับตอกให้ตายก็ไม่ออกถ้าตำแหน่งไม่ตรงรู..ผมโชคดีที่ได้พี่ๆในนี้ช่วยอธิบายจนเห็นภาพ..ไม่งั้นก็ไม่ติ่งหักก็โครงสไลด์หรือโครงปืนแตกแน่ๆ

ยังนึกสงสัยอยู่ว่าตอนผมเอาสลักใส่มันเข้าไปได้ยังไง..ในเมื่อมาร์กมันไม่ตรงกัน..

Chan

โพสต์ โดย Chan »

ลองดูที่คันค้างตรงปลาย(ติ่ง)มันน่าจะช่วยให้เข้าง่ายก่วาออก (ความคิดส่วนตัว)

ตอบกลับโพส