ลำหนา VS บูชลำกล้อง อย่างใหนดีกว่ากันครับ

ห้องสำหรับพูดคุยแลกปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเท่านั้น ที่นี่ความรู้เราแบ่งปันกันเสมอ
mrt

ลำหนา VS บูชลำกล้อง อย่างใหนดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย mrt »

แบบมีบู๊ชกับแบบไม่มีบู๊ชอันไหนยิงแม่นกว่ากัน สงสัยครับ เพราะปืนยิงเป้าบางรุ่น
ต้องมีบู๊ชลำกล้อง ในขณะที่อีกหลายๆรุ่น กลับเป็นแบบบูลบาร์เรล และก็ขึ้นชื่อว่าแม่นยำระดับแถวหน้าด้วย
ตัดสินใจไม่ถูกครับ
รบกวนสมาชิกให้คำแนะนำทีครับ

van1

Re: ลำหนา VS บูชลำกล้อง อย่างใหนดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย van1 »

ถ้าระบบ 1911 ตอนนี้ผมหันมาใช้แบบบูลบาเรลแล้วครับของผมเองแม่นไม่ต่างกันแต่พอยิงไปเยอะๆผมชอบแบบไม่มีบุชมากกว่า ถอดง่ายไม่มีชิ้นส่วนอะไรวุ่นวายครับ

mrt

Re: ลำหนา VS บูชลำกล้อง อย่างใหนดีกว่ากันครับ

van1 เขียน:
พฤหัสฯ. พ.ย. 26, 2020 10:22 pm
ถ้าระบบ 1911 ตอนนี้ผมหันมาใช้แบบบูลบาเรลแล้วครับของผมเองแม่นไม่ต่างกันแต่พอยิงไปเยอะๆผมชอบแบบไม่มีบุชมากกว่า ถอดง่ายไม่มีชิ้นส่วนอะไรวุ่นวายครับ
ขอบคุณครับ แพลนตัวต่อไปก็คาดว่าจะ 1911 ครับ(ยังไม่เคยมีระบบนี้มาก่อน เรียกว่ามือใหม่จริงๆ)
แต่ 1911 รวม 2011 ด้วยแล้ว ในท้องตลาดมีมากซะจนเลือกไม่ถูก ต่างคนต่างชูว่าแม่นไม่แพ้ใคร
เล่นเอาสับสน :shock: :shock:

van1

mrt เขียน:
พฤหัสฯ. พ.ย. 26, 2020 10:39 pm
van1 เขียน:
พฤหัสฯ. พ.ย. 26, 2020 10:22 pm
ขอบคุณครับ แพลนตัวต่อไปก็คาดว่าจะ 1911 ครับ(ยังไม่เคยมีระบบนี้มาก่อน เรียกว่ามือใหม่จริงๆ)
แต่ 1911 รวม 2011 ด้วยแล้ว ในท้องตลาดมีมากซะจนเลือกไม่ถูก ต่างคนต่างชูว่าแม่นไม่แพ้ใคร
เล่นเอาสับสน :shock: :shock:
เครื่องมือเครื่องจักรสมัยใหม่ มันทำปืนออกมาแม่นๆทั้งนั้นละครับพอเลือกได้ว่าเอาบุชไม่บุชแล้วทีนี้ก็ไปดูอะไหล่ต่างๆว่าชอบไหม คันเซฟ คันสไลด์ คุณภาพไก เซียร์ นกสับ ระบบรีคอยสปริงด้าม แม๊กกาซีน ศูนย์หน้าศูนย์หลัง น้ำหนักสมดุลย์ ผิวปืน ลองเปรียบเทียบกันดูครับคุณภาพวัสดุงานประกอบ ความสวยงามแต่ละยี่ห้อผมคิดว่าต่างกันครับ

eagle6

โพสต์ โดย eagle6 »

1911 2011 ลำหนาจะรีคอยด์น้อยกวาครับ เพราะน้ำหนักถ่วงปลายลำกล้องมากกว่าครับ และนักกีฬาปืนสั้นชาวบ้านนิยมลำหนามากกว่าเพราะเมื่อยิงต่อเนื่องนานๆ โอกาสขัดลำเนื่องจากลำกล้องร้อนน้อยกว่าลำบางครับ นักกีฬาปืนสั้นชาวบ้านเวลาแข่งต้องยิงต่อเนื่องกันหลายร้อยนัดครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
EspanolSD

โพสต์ โดย EspanolSD »

eagle6 เขียน:
พฤหัสฯ. พ.ย. 26, 2020 11:35 pm
1911 2011 ลำหนาจะรีคอยด์น้อยกวาครับ เพราะน้ำหนักถ่วงปลายลำกล้องมากกว่าครับ และนักกีฬาปืนสั้นชาวบ้านนิยมลำหนามากกว่าเพราะเมื่อยิงต่อเนื่องนานๆ โอกาสขัดลำเนื่องจากลำกล้องร้อนน้อยกว่าลำบางครับ นักกีฬาปืนสั้นชาวบ้านเวลาแข่งต้องยิงต่อเนื่องกันหลายร้อยนัดครับ
ข้อได้เปรียบของ Bull Barrel ก็ตามนี้เลยครับ และความร้อนสะสมยังส่งผลต่อการขยายตัวของลำกล้อง ซึ่งเป็นอีกปัจจัยที่ส่งผลกระทบต่อความแม่นยำด้วยครับ

ทั้งนี้ Bull Barrel ที่ยาวตั้งแต่ 4.25" ขึ้นไป ยังลง IDPA ไม่ได้นะครับ เพิ่มเติมไว้เผื่อสนใจจะเล่นครับ
รูปภาพ

mrt

eagle6 เขียน:
พฤหัสฯ. พ.ย. 26, 2020 11:35 pm
EspanolSD เขียน:
ศุกร์ พ.ย. 27, 2020 7:21 am
ข้อได้เปรียบของ Bull Barrel ก็ตามนี้เลยครับ และความร้อนสะสมยังส่งผลต่อการขยายตัวของลำกล้อง ซึ่งเป็นอีกปัจจัยที่ส่งผลกระทบต่อความแม่นยำด้วยครับ

ทั้งนี้ Bull Barrel ที่ยาวตั้งแต่ 4.25" ขึ้นไป ยังลง IDPA ไม่ได้นะครับ เพิ่มเติมไว้เผื่อสนใจจะเล่นครับ
ขอบคุณ ทั้งสองท่านครับ

wchaium

โพสต์ โดย wchaium »

มี1911 STI/Baer STIลำหนาBull Barrel แม่นเท่ากันแต่ชอบลำหนามากกว่าครับ

van1

wchaium เขียน:
ศุกร์ พ.ย. 27, 2020 8:08 pm
มี1911 STI/Baer STIลำหนาBull Barrel แม่นเท่ากันแต่ชอบลำหนามากกว่าครับ
อันนี้จริงแต่เรื่องฟิตติ้งนับถือ STI ครับอันนี้ของผมลำกล้อง 4 นิ้ว ยิงเกือบสองร้อยน้ดแล้วที่ลำกล้องกับโครงสไลด์ไม่มีรอยขัดสีอะไรเลย สังเกตุที่ไกด์ร๊อดนะครับสึกจนจะขาวแล้วแตที่ลำกล้องมองไม่เห็นรอยเสียดสีเลย

รูปภาพ

ภาพประจำตัวสมาชิก
V.Phithak

โพสต์ โดย V.Phithak »

1911 ผมก็เลือกตัว ลำหนานะครับ รู้สึกดูแลรักษาง่ายกว่า
และดูฟิตติ้งลำกล้องกับสไลด์ดูหนาแน่นดีด้วย
Anaheim Electronics.

ตอบกลับโพส