+1 ในรังเพลิง

ห้องสำหรับพูดคุยแลกปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเท่านั้น ที่นี่ความรู้เราแบ่งปันกันเสมอ
BOSSANOVA

+1 ในรังเพลิง

โพสต์ โดย BOSSANOVA »

พอดีเปลี่ยนปืนประจำกาย จากกล็อค 19 มาเป็น 1911 คอมแพค ด้วยอำนาจกระสุน .45 มันขลังกว่า แต่บรรจุได้น้อยกว่าแค่ 6 นัด ผมจึงไปซื้อแมกเพิ่มแบบ 7 นัด และหากขึ้นลำ +1 ในรังเพลิง ก็จะมีกระสุนเต็มพิกัด 8 นัด เทียบเท่าตัวฟูลไซส์

คำถามคือ พี่ๆคิดว่าหากขึ้นลำ ลดนกชิดโครง ความปลอดภัยสูงสุดดีไหมครับ ปืนผมตัวนี้เป็นเทารัส 1911 ออฟฟิเซอร์ มีสมอล็อคเข็มแทงชนวน ไกไม่เดินหน้า ต่อให้นกตกกระแทกก็ไม่ลั่น เสมือนกระสุนนอนนิ่ง 1 นัดในรังเพลิง กลไกอื่นๆปกติ ไม่มีแรงกระทำใดๆ นอกจากจะได้วงกระสุนเพิ่ม 1 นัดแล้ว ยังสามารถยิงได้ด้วยมือข้างเดียว และการง้างนก ก็ไวไม่ต่างจากขึ้นไสลด์แต่อย่างใด ผมลดนกสองมือจนชำนาญ มั่นใจว่าจังหวะลดนก ไม่มีลั่น พี่ๆมีความคิดเห็นอย่างไรครับ
การมีปืนมิได้หมายว่าชนะ แต่นั่นล่ะมีศาสตราช่วยแก้ไข
พอได้สู้หลั่งเลือดล้มแลกกันไป อย่างน้อยไซร์มีหนทางให้ต่อกร

E4225

Re: +1 ในรังเพลิง

โพสต์ โดย E4225 »

สำหรับผมน่ะครับ
เหตุการณ์ปกติจะไม่ขึ้นลำลดนก เพราะถ้ากระสุนไม่อยู่ในรังเพลิงความปลอดภัยสูงกว่ากระสุนที่อยู่ในรังเพลิงอยู่แล้วไม่ว่าจะเป็นปืนชนิดใด
นอกจากว่าเหตุการณ์จะไม่ปกติ ผมก็คงขึ้นลำไว้รออยู่แล้วครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นกว่าจะมาถึงขั้นนี้มันก็คงมีสัญญาณเตือนจากสัญชาตญาณก่อนอยู่แล้ว มีเวลาให้ขึ้นลำอยู่แล้ว

bunchok

โพสต์ โดย bunchok »

ท่านถามและได้ตอบคำถามบ้างแล้วครับ เพิ่งเติม 7 บวก 1 สามัญชนทั่วไปไม่มีศัตรูพอเพียงแล้วครับ
แต่ 1911 น่ากลัวตอนลดนกนี่แหละครับ :D :lol:

morkus

โพสต์ โดย morkus »

bunchok เขียน:
อังคาร เม.ย. 06, 2021 12:28 pm
ท่านถามและได้ตอบคำถามบ้างแล้วครับ เพิ่งเติม 7 บวก 1 สามัญชนทั่วไปไม่มีศัตรูพอเพียงแล้วครับ
แต่ 1911 น่ากลัวตอนลดนกนี่แหละครับ :D :lol:
ตามนี้ครับ
อีกประเด็น
นกชิดโครงมันไม่ลั่นแน่
และมันมีโอกาสถูกอะไรเกี่ยวออกมาจนง้างสุดโดยไม่สังเกตเห็นได้หรือไม่
ผมเคยทำแบบนี้คือขึ้นลำลดนกชิดโครง
เกิดอุบัติเหตุมาแล้วหนึ่งครั้งครับ
ไม่ใช่ลั่นตอนลดนก ลดสำเร็จค้างที่ฮาล์ฟค็อกแล้ว
แต่น่าจะเป็นสับลงไปจากฮาล์ฟค็อกหลังจากขยับไปมาสักพัก รุ่นก่อนซีรี่ย์70

ส่วนการเตรียมปืนพร้อมใช้ผมขึ้นลำห้ามไกครับ
ฝากแอบแวะชมกรณียิงป้องกันตัวในยูทูปกล้องcctvร้านสะดวกชื้อหรือปั้มปน้ำมันในอเมริกาครับมันอุตลุดกันเหลือเกิน
ผมอายุไม่น้อยแล้วขึ้นลำคงไม่ทันกิน
อีกอย่างหนึ่งเมื่อมั่นใจความปลอดภัยผมก็ไม่นำพาปืนติดตัวครับ
อย่าว่าแต่ขึ้นลำหรือไม่ขึ้นลำเลย
แก้ไขล่าสุดโดย morkus เมื่อ พุธ เม.ย. 14, 2021 9:04 am, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
“เย ธมฺมา เหตุปฺปภวา ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ

เตสํ เหตุ ตถาคโต พระตถาคต ทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น

เตสญฺจ โย นิโรโธ จ และความดับของธรรมเหล่านั้น

เอวํ วาที มหาสมโณติ พระมหาสมณะทรง สั่งสอนอย่างนี้”

van1

โพสต์ โดย van1 »

ขนาดเตรียมไปยิงขนาดนั้นก็ต้องขึ้นลำง้างนกหละครับ ปืนมันดีไซด์มาร้อยปี จริงๆแม๊กเพิ่มนัดก็ไม่ใช่ว่าจะดีแล้วลิ้นปากแม๊กมันบางนิดเดียว พอใส่เต็มเหลือที่ให้สปริงไม่เท่าไหร่สปริงมันแข็งมากกลัวกระสุนมันจะเด้งออกมาน่ะครับ กะจะไปยิงอยู่แล้วก็ต้องให้พร้อม คุณก็เลือกปืน 1911 รุ่นที่ที่มีเซฟตื้เข็มแทงชนวน สปริงเข็มก็ให้ใหม่ๆไกก็แข็งๆอย่าไปแต่งมัน ดูว่าเซฟตี้มันเข้าแล้วแน่นๆไม่หลุดเองตอนที่พกก็มีสติว่าพกปืนอยู่เดินเหินให้ระวังอย่าไปคิดว่าตอนจะใช้มีเวลาขึ้นลำเวลาคุณไปค้นตัวผู้ร้ายเกิดเขาเอามือมาจับมือคุณไว้ข้างแล้วจะเอาที่ไหนไปขึ้นลำล่ะครับ อ่านๆแล้วคงเป็นเจ้าหน้าที่ต้องเอาปืนไปยิงกันแน่ๆเห็นว่าเตรียมกระสุนเสียขนาดนั้น ซองไคเด็คดีๆแน่นๆ หาคู่หูเป็นเพื่อนไปอีกคนจะดีที่สุดครับเอาใจช่วยครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย van1 เมื่อ เสาร์ เม.ย. 10, 2021 1:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

sombut2069

โพสต์ โดย sombut2069 »

ผมมี Glock19 , bodyguard .380 , Colt .45 ทุกกระบอกขึ้นลำ +1 ตลอดครับ
พูดแค่ 1911 ตามคำถามดีกว่า ขึ้นลำลดนกได้จำนวนกระสุนเป็น 8+1 ได้เปรียบมากขึ้น ส่วนตัวคิดว่าลดนกไว้เวลาจะยิงง้างนกเบากว่าขึ้นลำใหม่ ปืน 1911 ขึ้นลำจะแข็งเพราะมีสปริง 2 ตัวคือสปริงลำเลื่อนและสปริงนกสับ ปืน S80 มีสมอล็อคเข็มและลดนกไว้นกไม่ชิดเข็มผมว่าปลอดภัยมากแล้ว ขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคนครับไม่มีกฎตายตัว

van1

โพสต์ โดย van1 »

อันนี้จริงครับ
แก้ไขล่าสุดโดย van1 เมื่อ อังคาร เม.ย. 06, 2021 6:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ภาพประจำตัวสมาชิก
Evil666

โพสต์ โดย Evil666 »

สมัยผมพก 1911 รุ่นใหม่ๆมีบล็อคเข็มฯ ผมก็ +1 ตลอด ผมเชื่อมั่นว่ามันปลอดภัย 100% ครับ เวลาฝึกดึงจากซองมาผมเอานิ้วโป้งง้างไปด้วยไว้กว่าขึ้นลำเป็นไหนๆ ที่สำคัญฝึกทำแบบนี้เผื่อกรณีเหลือมือเดียวให้ใช้ครับ ปัจจุบันใช้กล็อคก็ +1 เควินก็ +1 แต่เน้นฝึกเรื่องความปลอดภัยเอาครับ

BOSSANOVA

โพสต์ โดย BOSSANOVA »

ขอบคุณแนวคิดดีๆพี่ๆเป็นอย่างยิ่งครับ ประกอบการพิจารณาได้เป็นอย่างดี คงต้องดูเป็นสถานการณ์ไป แต่เชื่อแล้วส่วนหนึ่งว่ายังคงอยู่ในระดับที่ปลอดภัย ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับสติและสัญชาตญาณแล้วล่ะครับ
การมีปืนมิได้หมายว่าชนะ แต่นั่นล่ะมีศาสตราช่วยแก้ไข
พอได้สู้หลั่งเลือดล้มแลกกันไป อย่างน้อยไซร์มีหนทางให้ต่อกร

ภาพประจำตัวสมาชิก
Yazids

โพสต์ โดย Yazids »

ส่วนตัวถ้าพก​ 1911​ จะพกแบบ​ con​ 1
ขึ้นลำ​ปัด​ thumb​ safe​ ขึ้นครับ
ทวด​ Brown​ing​ ออกแบบมาแบบนี้
และเชื่อถือได้ ถ้าปืนสมบูรณ์​ปกติ😊

ตอบกลับโพส