+1 ในรังเพลิง

ห้องสำหรับพูดคุยแลกปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเท่านั้น ที่นี่ความรู้เราแบ่งปันกันเสมอ
eccapong

Re: +1 ในรังเพลิง

โพสต์ โดย eccapong »

+1 ในรังเพลิง ดูเครียดนะครับ แค่นัดเดียวเอง
พี่น้อง 3 จว.ภาคใต้ จะมีมากไหมที่ทำแบบนั้น

ใช้ปืนจุลูกลูกได้เยอะๆ ดีกว่าไหมครับ

เหมือนอยู่ในสงคราม ตั้งซื้อสปริงแม๊กกาซีนสำรองไว้ด้วย

ในทางปฏิบัติ ส่วนน้อยมากนะครับ ที่ทำแบบนั้น

ทางทฤษฎี เป็นแบบนั้นได้ แต่มันมีทางเลือก ซื้อแม๊กเพิ่มดีกว่ามากครับ
เหมาะสำหรับในทางปฏิบัติครับ

ปมว่าทางเลือกมีมากว่านั้นนะครับ

+1 นัดเดียวเอง ... สปิริงแม๊กกาซีน ล้า นะครับ

จริงๆอยากให้ พี่น้องทหารตำรวจมาตอบนะครีบ

terpakkapon

โพสต์ โดย terpakkapon »

ส่วนตัวคิดว่า ปืนก็เหมือนกับถุงลมนิรภัยเราไม่รู้ว่าต้องใช้มันวินาทีไหน แต่ถึงวินาทีที่ต้องใช้นั้นหมายถึงชีวิต เพราะฉนั้นผมถือคติเตรียมพร้อมและขอเอาเปรียบคู่ต่อสู้ในทุกทางครับ เพราะทุกวันนี้ภัยอยู่ใกล้ตัวกว่าที่คิดไม่เชื่อลองเสริจข่าว คนเมายาบ้าอาละวาททำร้ายร่างกายได้ครับ สื่อหลักอาจจะออกข่าวน้อยแต่สื่อท้องถิ่นมีเคสแทบจะทุกอาทิตย์

ภาพประจำตัวสมาชิก
Τσρ Κσρ รักในหลวง

โพสต์ โดย Τσρ Κσρ รักในหลวง »

บวก 1 ในรังเพลิง เกี่ยวอะไรกับ สปริงแม็ก .. งงครับ

มีชุดความรู้ใหม่ ที่ผมไม่รู้ หรือสักแต่พิมพ์ .. ไปเรื่อย

"Nobody can protect nobody in this world. The sooner you realize that, the better."
Seraphim Falls

BOSSANOVA

โพสต์ โดย BOSSANOVA »

กระทู้นี้ดีครับ จะได้ทราบหลักคิดของแต่ละท่าน ส่วนตัวผมที่สอบถามเรื่องการ +1 ลดนก แมก 7 นัด ก็เพื่อให้ปืนที่มีสมรรถนะการยิงน้อยกว่ากึ่งออโตยุคใหม่ๆลูกดกๆหลายเท่า แต่อำนาจกระสุนร้ายแรง เกิดประสิทธิภาพเหนือกว่าหรือทัดเทียมกับคู่ต่อสู้...ชีวิตจริงเราทุกวันนี้มีโอกาสเจอได้เสมอ อย่าประมาทกันนะครับ

กระสุน 1 นัด พลิกชีวิตได้นะครับ
ยิ่งชักยิงได้ไวกว่า โอกาสรอดก็สูง
จากคลิปจำลองสถานการณ์นี้ 9 มม. เอาไม่อยู่ และปืนลูกดกไร้ความหมายไปในทันที ผมจึงต้องหันมาคบ 11 มม. ให้จบใน 7-8 นัดครับ
https://youtu.be/xW93eDB5HwE
การมีปืนมิได้หมายว่าชนะ แต่นั่นล่ะมีศาสตราช่วยแก้ไข
พอได้สู้หลั่งเลือดล้มแลกกันไป อย่างน้อยไซร์มีหนทางให้ต่อกร

Glock23Gen4

โพสต์ โดย Glock23Gen4 »

https://youtu.be/-OMe0USycxE
เห็นคลิปนี้แล้วเอาโคลท์ม้าแก่ในตู้กลับมาเฝ้าบ้านอีกรอบ แต่มีแค่ลูกหัวรูบูลเล็ท ค่อยหาลูกไฮดร้าช้อกมาเพิ่มอีกที

RUTE...

โพสต์ โดย RUTE... »

โป่ง ทะลวงปืน เขียน:
พฤหัสฯ. เม.ย. 08, 2021 8:56 am
+1 ครับ กับที่ว่า ปืนมีลูกในอู่ ไม่มีตัวไหนปลอดภัย ..... ปืนมีลูกในโม่ และ มีลูกในแม็ก แล้วเสียบแม็กไว้ ก็เช่นกัน ....

คำถามคือ พี่ๆคิดว่าหากขึ้นลำ ลดนกชิดโครง ความปลอดภัยสูงสุดดีไหมครับ ...

ถ้าปืนปกติ คงอยู่ที่คนใช้แหล่ะ ชอบแบบไหน ทำแบบนั้น ..... ส่วนผม มีลูกในอู่ นกง้าง + เข้าเซฟ ปลอดภัยที่สุด เพราะยังไม่เจอรายงานว่า ตูม ....

อันนี้จากที่เคยเจอนะครับ .... 1911 ลดนก นั่งเล่นไพ่กับญาติๆ ในวงหลังไหว้เช็งเม๊ง ขยับตัว เลิกเสื้อเพราะอึดอัด ตูม .... เฉียดสะโพกตัวเอง เป็นแผลหนัก ... สาเหตุ ก็
มาจากตัวปืนแหล่ะ คนไม่ประมาทใช้หรอก แต่ประมาทคิด เพราะถ้าเก็บปืนไว้ที่โต๊ะบนห้องก่อนค่อยเดินลงมาเล่น ก็ไม่เกิดเรื่อง ......

ผมไปตรวจสอบปืน เพราะในวันนั้นทั้งหมด ผมเก่งเรื่องนี้ที่ซู๊ดดด .....

1. สปริงนกสับ เบามาก

2. เข็มแทงชนวน ยาวเกินปกติ

3. ท้ายเข็ม ไม่ขัดเก็บรอย ปาดหน้า

4. แง่ Half ตื้นมาก คงพลาดในจุดนี้

5. เป็น 1911 US Army

5. หางนกสับ มีร่องรอยการเซาะร่องกันลื่นให้ลึกขึ้น เพราะต้องการให้ กดนกลงได้ง่ายและมั่นคง ....

หลังเกิดเรื่อง (ไปไม่ถึงโรงพัก ถึงแค่โรงพยาบาลเอกชนประจำ จว.) ปืนกระบอกนี้ ผมนำกลับ กทม. จัดการให้เสร็จเรียบร้อย และทดสอบ ผ่านทุกเงื่อนไข .... พอเอากลับคืนเจ้าของ ผมพูดอยู่แค่ประโยคเดียว อากู๋ ขึ้นลำแล้ว เข้าเซฟ เถอะ ... 555
ขอบคุณท่านโป่งมากที่กรุณาเล่าสู่กันฟังครับ...

บทเรียนราคาแพงจริง...
Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely.

eccapong

Τσρ Κσρ รักในหลวง เขียน:
ศุกร์ เม.ย. 09, 2021 7:31 am
บวก 1 ในรังเพลิง เกี่ยวอะไรกับ สปริงแม็ก .. งงครับ

มีชุดความรู้ใหม่ ที่ผมไม่รู้ หรือสักแต่พิมพ์ .. ไปเรื่อย
ผมคงอธิบายน้อยเกินไปเหรอครับ
+1 ก็ต้องขึ้นลำ ปืนที่ขึ้นลำ คือพร้อมใช้งาน
ขึ้นลำตลอดเหรอ
สปริงแม๊ก จุลูกปืนตลอด สปริงไกร๊อด ง้างตลอด
เครียด คนรักปืน

ความเครียด ต้องระวัง เมตตา กรุณา
พรหมวิหาร4 ใจสบาย
ใจสงบ ความสุข

ทัศนะคติ เชิงรุก เชิงรุก กลยุทธ เราต้องการระดับไหนละครับ
ขออภัยถ้า ทัศนคติ

เพราะปกติ เพื่อนๆ คนรักปืน หรือ อาจจะไม่คิดเชิงรุก

ปืนที่เราจะเอาใช้งาน ต้องมี การติดขัดของปืน

ทัศนะคติ การป้องกัน สต๊อก การติดขัดของปืน ต้องไม่มี
เชิงรุกกลยุทธ

สปริงแม๊กกาซีน สปริงไกร๊อด ปกติ ปืนใช้งาน จะซื้อไว้สำรองไว้
ควรจะมี สลับกัน การป้อนลูกไม่มีติดขัด

ในชีวิตจริง ตัวเราเอง ใช้หยอดลูก +1 ไหมครับ ในชีวิตจริงนะครับ

+1 จะใช้ในยามขับขัน ส่วนใหญ่ มากกว่าครับ

เพิมหรือสำรองแม๊กกาซีน เพิ่มความจุ ได้มากกว่า

eccapong

eccapong เขียน:
เสาร์ เม.ย. 10, 2021 6:11 pm
Τσρ Κσρ รักในหลวง เขียน:
ศุกร์ เม.ย. 09, 2021 7:31 am

ผมคงอธิบายน้อยเกินไปเหรอครับ
ขออภัยด้วย
+1 ก็ต้องขึ้นลำ ปืนที่ขึ้นลำ คือพร้อมใช้งาน
ขึ้นลำตลอดเหรอ
สปริงแม๊ก จุลูกปืนตลอด สปริงไกร๊อด ง้างตลอด
เครียด คนรักปืน เลือกทางอื่นแทน รักปืนมากครับ
เพิ่มแม๊ก เพิ่มประสิทธิภาพลูกเยอะ

+1 ใช้เวลาขับขัน ไม่เอิ้ออำนวย

ความเครียด ต้องระวัง เมตตา กรุณา
พรหมวิหาร4 ใจสบาย
ใจสงบ ความสุข

ทัศนะคติ เชิงรุก เชิงรุก กลยุทธ เราต้องการระดับไหนละครับ
ขออภัยถ้า ทัศนคติ

ปืนที่เราจะเอาใช้งาน ต้องมี การติดขัดของปืน ความเป็นเ

ทัศนะคติ การป้องกัน สต๊อก การติดขัดของปืน ต้องไม่มี
เชิงรุกกลยุทธ

สปริงแม๊กกาซีน สปริงไกร๊อด ปกติ ปืนใช้งาน จะซื้อไว้สำรองไว้
ควรจะมี สลับกัน การป้อนลูกไม่มีติดขัด

ในชีวิตจริง ตัวเราเอง ใช้หยอดลูก +1 ไหมครับ ในชีวิตจริงนะครับ

+1 จะใช้ในยามขับขัน ส่วนใหญ่ มากกว่าครับ

เพิมหรือสำรองแม๊กกาซีน เพิ่มความจุ

โป่ง ทะลวงปืน

โพสต์ โดย โป่ง ทะลวงปืน »

:o :o :o

aids

โพสต์ โดย aids »

สปริงแม๊กมันจะรับแรงกระทำเมื่อเราบรรจุลูกลงแมกกาซีนครับ
การที่เราบรรจุ +1 ในรังเพลิง ไม่มีความสัมพันธ์ใด ๆ ที่เกี่ยวข้องกับการล้าของสปริงแมกกาซีน
เพราะลูก +1 มันอยู่ในลำกล้องครับ

ผมเป็นอีกคนที่บรรจุ +1ในรังเพลิงตลอดเวลาครับ
แรก ๆ ก็กังวลอยู่บ้าง
3เดือนแรก เลยใช้วิธีเอาลูกดัมมี่ใส่ในรังเพลิง
(ในแม๊ก6นัด เป็นกระสุนจริง JHP)
เพื่อตรวจสอบพฤติกรรมการใช้ปืนเราว่า มีพลั้งเผลอ มีประมาท หรือเปล่า
ไปซ้อมที่สนามจากการควัก+1 มาเหนี่ยวตู้ม เก็บเข้าซอง
เก็บปืนลงกระเป๋าแบบที่มีลูก+1ให้ปลอดภัย

ผ่านสามเดือนนั้นไป ผมลงตัวกับการหยิบจับ ถือ ใช้ เก็บ จนชิน จนมั่นใจ
จึงบรรจุกระสุนจริงในรังเพลิงมาตลอด จนถึงปัจจุบันครับ
ปืนออโต้ที่ผมใช้ประจำ เป็นไกแบบดับเบิ้ลทุกนัด เหมือนปืนลูกโม่ เลยไม่ค่อยมีอะไรให้กังวลนัก

ผ่านไปเดือนสองเดือน หรือจังหวะที่นึกขึ้นมาได้
ก็จะเอาลูก+1ในรังเพลิง เปลี่ยนไปอยู่ลูกล่างสุดของแม๊กกาซีน
เพราะลูก+1 มักเสี่ยงต่อการโดนน้ำมัน โดนความชื้นมากกว่านัดอื่น ๆ
เพื่อที่เราจะได้มี กระสุนนัดที่สด มั่นใจในการยิงตู้มแรก

เข้าสนามก็ เอาลูกติดปืนมายิงซ้อมมือ ยิงเคลียร์ออก
เอากระสุนใหม่ในกล่องมาบรรจุแทนครับ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส