Tikka

ชุมชนคนรักไรเฟิล

Moderator: Olea

ตอบกลับโพส
simon_ohm

Tikka

โพสต์ โดย simon_ohm »

รบกวนสอบถามว่า Tikka T3x Tac A1 มีขายที่ร้านใด หรือมีร้านใดที่สามารถสั่งให้ได้บ้างครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
earthworm

Re: Tikka

โพสต์ โดย earthworm »

ลองถามร้านประทีปดูครับ พุธหน้า(25) ถ้าไม่ติดอะไรผมมีเข้าไปดูปืนที่ร้านนี้พอดีจะดูให้นะครับ เที่ยวที่แล้วเข้าไปเห็นทั้ง ซาโก้ ทิกก้า วางอยู่เต็มร้านเลยครับ

ปล.ผมเคยเข้าไปดู tikka แต่เป็นลูกกรด เนื้องานส่วนที่เป็นโลหะดีเลยครับ แต่ตัวพานท้ายส่วยที่เป็นพลาสติก ดูแล้วงานยังไม่เนี๊ยบบวกกับ มีความรู้สึกว่าพลาสติกจากซีกโลกฝั่งนั้น มาบ้านเราสักพักมันน่าจะเหนียวหนึบติดมือหรือไม่ก็แตกร้าวได้ง่ายน่ะครับ บวกกับราคาที่ร้านตั้งไว้ ผมคิดว่าถ้าแพงกว่าซีแซดระดับเดียวกัน ซักห้าหกพัน คงหลับหูหลับตาเอามาเล่นซักตัวนึง.......แต่ร้านตั้งราคามาแรงไปเยอะเลย ก็กะว่ารอๆหน่อย เดี๋ยวขายไม่ออก ใกล้ตัดโควต้าค่อยไปต่อรองเอาครับ
:mrgreen:
อยู่เฉยๆปล่อยให้คนอื่นสงสัยว่าเราโง่....
.......ดีกว่าพูดหรือพิมพ์อะไรไปแล้วทำให้เค้าหายสงสัย
:lol:

Enola Gay

โพสต์ โดย Enola Gay »

simon_ohm เขียน:
อาทิตย์ พ.ย. 22, 2020 2:13 am
รบกวนสอบถามว่า Tikka T3x Tac A1 มีขายที่ร้านใด หรือมีร้านใดที่สามารถสั่งให้ได้บ้างครับ
รบกวนสอบถามนิดนึงครับ เห็นว่า .308 มักจะนิยมเป็น Remington 700 หรือ Ruger PCR กัน ไม่ทราบชอบ Tikka ในส่วนไหนเป็นพิเศษหรือเค้ามีอะไรพิเศษกว่าจึงเลือกครับ ขอบคุณครับ

simon_ohm

ไม่ได้มีอะไรเป็นพิเศษครับ ผมแค่ชอบที่ว่ารุ่นนี้มันสามารถพับพานท้ายได้ อีกอย่างคือ Tikka ทำมาจากโรงงานเดียวกับ Sako ซึ่งมีชื่อเสียงดีมากเรื่องปืนไรเฟิล แต่งบผมไม่พอจะซื้อ Sako น่ะครับ

Enola Gay

จันทร์ พ.ย. 23, 2020 6:21 am
ไม่ได้มีอะไรเป็นพิเศษครับ ผมแค่ชอบที่ว่ารุ่นนี้มันสามารถพับพานท้ายได้ อีกอย่างคือ Tikka ทำมาจากโรงงานเดียวกับ Sako ซึ่งมีชื่อเสียงดีมากเรื่องปืนไรเฟิล แต่งบผมไม่พอจะซื้อ Sako น่ะครับ
ขอบคุณครับ ผมเองก็เพิ่งได้ Tikka T3x Tac A1 มาไม่นานครับ ซื้อมาเก็บครับ เพราะไม่มีความรู้หรือไม่เดียงสาเรื่องไรเฟิลเอาซะเลยครับ รอศึกษาหาความรู้จนพร้อมเมื่อไหร่ค่อยหากล้องมาติดครับ

ที่ผมเลือก Tikka เนื่องจากได้มีโอกาสสอบถามกับผู้เชี่ยวชาญท่านนึงในนิวซีแลนด์ ผมก็ถามไปว่าเล็งๆ Remington 700 หรือ Ruger RPR ไว้เพราะเมืองไทยนิยมกันและหาได้ไม่ยาก เค้าตอบผมมาอย่างนี้ครับ

Check out the Tikka or Sako Tactical rifle, if you have those available where you are?  They have much better barrels and are a bit nicer rifle.

The Rem and Ruger can be ‘ok’ and you might get one that shoots very well, but there is more risk of getting one with a bad barrel on those. By comparison the Sako/Tikka barrels are usually a lot better.

บังเอิญมีอยู่วันนึงที่ไปเดินเล่นหลังวังและไปเจอเข้า เลยรีบจองไว้เลยครับ ส่วนข้อเท็จจริงเป็นเช่นไร รบกวนพี่ๆที่รู้จริงชี้แนะแก้ไขให้ด้วยก็ยิ่งดีเลยครับ ขอบคุณครับ

simon_ohm

อย่างที่เพื่อนคุณ Enola Gay แนะนำมานั่นแหละครับ Remington กับ Ruger นั้น OK แต่ว่า Tikka กับ Sako นั้นมีชื่อเสียงมากกว่าเยอะ อีกอย่างคือตอนนี้ Remington อยู่ในช่วงขายกิจการ ผมเลยไม่มั่นใจว่าถ้าซื้อเรมิงตัน ปืนที่เราได้นั้น QC วันนั้นจะอารมณ์ดีไหม ถ้าเกิดพลาดมาก้อซวยเรา

ผมได้ยินมาว่า Savage นั้นคุณภาพยอดเยี่ยม เสียอย่างเดียวตัว Bolt กับ Action มันจะติดๆชัดๆ

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยเชื่อมันในผลิตภัณฑ์ที่ทำในอเมริกาเท่าไหร่ครับ ผมว่าเขามีปัญหาทางด้านการควบคุมความแน่นอน ยกตัวอย่างก้อรถ Ford กับ Chevroret ทีขายบ้านเรานี่แหละครับ บางคันก้อดี๊ดี บางคันก้อมีแต่ปํญหา ทั้งที่เป็นรุ่นเดียวกัน

ผมเฟสไปถามร้านประทีป เขาบอกราคา 14x,xxx สำหรับ T3x Tac A1 ผมว่ามันยังเกินงบผมอยู่ดี ผมคงต้องรอให้ถูกลงมากกว่านี้หน่อยครับ

Enola Gay

อังคาร พ.ย. 24, 2020 9:18 am
อย่างที่เพื่อนคุณ Enola Gay แนะนำมานั่นแหละครับ Remington กับ Ruger นั้น OK แต่ว่า Tikka กับ Sako นั้นมีชื่อเสียงมากกว่าเยอะ อีกอย่างคือตอนนี้ Remington อยู่ในช่วงขายกิจการ ผมเลยไม่มั่นใจว่าถ้าซื้อเรมิงตัน ปืนที่เราได้นั้น QC วันนั้นจะอารมณ์ดีไหม ถ้าเกิดพลาดมาก้อซวยเรา

ผมได้ยินมาว่า Savage นั้นคุณภาพยอดเยี่ยม เสียอย่างเดียวตัว Bolt กับ Action มันจะติดๆชัดๆ

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยเชื่อมันในผลิตภัณฑ์ที่ทำในอเมริกาเท่าไหร่ครับ ผมว่าเขามีปัญหาทางด้านการควบคุมความแน่นอน ยกตัวอย่างก้อรถ Ford กับ Chevroret ทีขายบ้านเรานี่แหละครับ บางคันก้อดี๊ดี บางคันก้อมีแต่ปํญหา ทั้งที่เป็นรุ่นเดียวกัน

ผมเฟสไปถามร้านประทีป เขาบอกราคา 14x,xxx สำหรับ T3x Tac A1 ผมว่ามันยังเกินงบผมอยู่ดี ผมคงต้องรอให้ถูกลงมากกว่านี้หน่อยครับ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่ทำให้สบายใจได้ว่าได้ของดีมา 🙂 แต่ไม่รู้เมื่อไหร่จะมีความรู้สมกับคุณค่ากับของ :D

ผมก็รับมาที่ 14x,xxx นั่นแหละครับ 😅

ตอบกลับโพส