เรียนถามประสบการณ์การใช้ชุดลั่นไก XMark Pro ของเรมิงตัน 700

ชุมชนคนรักไรเฟิล

Moderator: Olea

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
a lone wolf

เรียนถามประสบการณ์การใช้ชุดลั่นไก XMark Pro ของเรมิงตัน 700

โพสต์ โดย a lone wolf »

ท่านที่เคยใช้ตัวเดิมๆที่ติดมาจากโรงงาน
พอจะเล่าให้ฟังได้ไหมครับว่ามันพอใช้งานได้ในลักษณะไหน
ผมดูรีวิวของฝรั่งในยูทูป แทบทุกคนเปลี่ยนเป็นของ after market หมดเลยน่ะครับ
เลยสงสัยว่ามันแย่หรือเปล่านะครับ ?
ความดีงามมีอยู่จริง
และคนที่เชื่อล้วนไม่ลังเลที่จะลุกขึ้นค้ำจุน

Army

Re: เรียนถามประสบการณ์การใช้ชุดลั่นไก XMark Pro ของเรมิงตัน 700

โพสต์ โดย Army »

ไม่เคยใช้จริงๆจังๆเหมือนกันครับ แต่ X Mark Pro เป็นชุดลั่นไกที่ติดมาจากโรงงานของ Remington 5R ของผม ตอนได้ปืนใหม่ๆยิงแห้งเล่นๆดู ไกมันค่อนข้างหนัก โรงงานตั้งมา 3.5 ปอนด์ ตอนไปยิงจริงมีพี่แนะนำให้เปลี่ยนเป็นไก 40X ยังไม่ทันลองไก X Mark Pro ผมก็เปลี่ยนเลย ตั้งไว้ 1.5 ปอนด์ เห็นเค้าว่า X Mark Pro มันตั้งน้ำหนักไกให้เบามากไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าต่ำสุดได้แค่ไหน แต่ไกของผมตั้ง 1.5 ปอนด์ ผมยังคิดว่าบางทีมันก็หนักไปนิดเลยครับ นักยิงไรเฟิลบ้านเราหลายคนใช้ไก Jewell ตั้งกันเบากว่า 1 ปอนด์ซะอีก

a lone wolf

Re: เรียนถามประสบการณ์การใช้ชุดลั่นไก XMark Pro ของเรมิงตัน 700

ขอบคุณ คุณ Army มากเลยครับ
ท่าทางมันจะหนักจริง
ฝรั่งบางท่านบอกสงสัยมีทนายอยู่ในทีมออกแบบไกด้วย
คงกลัวลั่นง่ายแล้วโดนฟ้องน่ะครับ
ผมเห็นบางคนก็บ่นว่าตามเสปคมันตั้งลงมาได้ถึง 2 ปอนด์ แต่ผู้ใช้ตั้งแล้วมักไม่ได้ตามที่เคลม
เฮ่อออออ ทำไมไม่ทำให้ดีมาจากโรงงานเลยน้อ
และคนที่เชื่อล้วนไม่ลังเลที่จะลุกขึ้นค้ำจุน

Army

พี่ที่แนะนำให้เปลี่ยนเค้าก็บอกเหมือนกันว่าโรงงานบอกว่าตั้งให้เบาได้ แต่ตั้งจริงๆแล้วไม่ได้ครับ แต่ผมเห็น custom shop ในอเมริกาบางแห่งบอกว่าจูนไก X Mark Pro ให้เหลือ 2.5 ปอนด์ได้ แต่ไม่ทราบว่าต้องทำอะไรพิเศษหรือเปล่า บ้านเราเปลี่ยนเอาเลยคงง่ายกว่า ตั้งได้เบากว่าด้วยครับ

a lone wolf

หลังจากยิงจริงด้วยไก XMark Pro มาแตะหลักร้อยนัดแล้ว
ผมว่ามันหนักจริงครับสำหรับมือใหม่หัดยิงไรเฟิล
ผมไม่ได้ปรับน้ำหนักอะไรเลยครับ แกะจากกล่องอย่างไรก็ยิงไปอย่างนั้น
ตามตัวหนังสือนั้นน้ำหนักไกเบากว่าเจ้า Glock 19 ตัวที่ผมยิงแห้งเล่นประจำตอนดูละคอนหลังข่าวกับเมีย
และตอนนอนยิงแห้งเจ้า เรมิงตัน 700 เล่นที่บ้าน มันก็ไม่ได้หนักอะไรนะครับ สมูธดี
แต่พอตอนยิงจริง ตอนที่เราพยายามเลี้ยงเส้น reticle ให้มันอยู่ตรงจุดเล็งและพยายามบีบไกโดยไม่ให้หลุดจากจุดเล็ง แม่จ้าวมันหนักมันนานเหมือนอสงไขยครับ
ผมลองถ่ายคลิปตัวเองตอนยิง ก็จะขำว่าทำไมตูเล็งนานขนาดนี้ มีเหนื่อยและต้องหยุดพักใหม่บ่อยมากครับ
แล้วยิงก็ไม่ค่อยจะเข้าจุดเล็งเท่าไหร่หรอกนะครับคงด้วยล้าแล้วช่วงไกปลดเข็มลำกล้องมันก็เคลื่อนไปนิดนึงอยู่ดี
วันที่ผมไปซีโร่กล้องครั้งแรกและนอนยิงอยู่กลางสนามมีแดดแจ๋แหวร่วม 4 ชั่วโมง ผมก็นอนเกร็งมือบีบไกบีบคอปืนเสียแน่น (ครั้งหลังๆไม่บีบแน่นแล้วครับ)
ผลคือร่างกายเสียน้ำ และมือเป็นตะคริวครับ ล้างปืนไปก็ต้องหยุดให้นิ้วหายเกร็งไป นึกย้อนแล้วก็ขำตัวเอง
ผลหลงเหลือที่ตามมาคือปลายนิ้วชี้กับนิ้วโป้งขวาผมชามาเกือบเดือนครับ ชาเหมือนคนที่ลับมีดแล้วเกร็งจับใบมีดนานๆ แต่ลับมีดนั้นจะชาอยู่ 2-3 วัน
แต่ผมน่ะชามาตั้งแต่หัดซีโร่กล้องคราวแรกน่ะครับ จนต้องไปหายา เมทิลโคบอลต์ 500 มากิน ที่รักษาอาการปลายประสาทอักเสบน่ะครับ ตอนนี้ค่อยดีขึ้นแทบหายไปแล้ว

เมื่อวันเสาร์ผมไปหัดยิงที่สนามไรเฟิล ศรภ
เจอเพื่อนสมาชิกที่แชร์สนามด้วยกัน ท่านอารีย์ให้ลองยิง .22lr อันชูตส์ที่ท่านนำมาตั้งกล้องที่ 50 เมตร
ผมเกรงใจแต่ท่านก็คะยั้นคะยอว่ายิงเหอะน่า "อย่ารังเกียจปืนผม" ผมก็เลยนอนยิง
ยิงไป 3 นัดแล้วอยากจะร้องกรี๊ดครับ
ไกมันเฉียบขาดมาก ผมแทบไม่เชื่อตาตัวเองเลยครับว่ามือใหม่อย่างผมเอา 3 นัดเข้ากลุ่มเล็กเท่าเหรียญบาทได้
บอกท่านว่า "คืนนี้ผมคงนอนฝันถึงไกปืนกระบอกนี้ครับพี่" ฮะฮะฮะ

เห็นหน้าไรเฟิลเงียบๆมาหลายวัน ก็มาเล่าประสบการณ์มือใหม่สู่กันฟังนะครับ :D

ฉันทนา เกลี้ยกล่อม

โพสต์ โดย ฉันทนา เกลี้ยกล่อม »

น้ำหนักไก ของเจ้า 700 Pcr ก็ไม่เลวนะ เมื่อเทียบกับ Remington 700 ทั่วไป
ถึงจะเกิดมาในยุค ข่าว 2 ทุ่ม ทีวี มี 5 ช่อง แต่ก็เปิดรับเรื่องราวใหม่ๆในเนต ไม่ยึดติดอดีต อยู่กับความเป็นจริง นอกตำรา ไม่หลอกตัวเองไปวันๆ

Army

a lone wolf เขียน:
จันทร์ เม.ย. 05, 2021 12:57 pm
หลังจากยิงจริงด้วยไก XMark Pro มาแตะหลักร้อยนัดแล้ว
ผมว่ามันหนักจริงครับสำหรับมือใหม่หัดยิงไรเฟิล
ผมไม่ได้ปรับน้ำหนักอะไรเลยครับ แกะจากกล่องอย่างไรก็ยิงไปอย่างนั้น
ตามตัวหนังสือนั้นน้ำหนักไกเบากว่าเจ้า Glock 19 ตัวที่ผมยิงแห้งเล่นประจำตอนดูละคอนหลังข่าวกับเมีย
และตอนนอนยิงแห้งเจ้า เรมิงตัน 700 เล่นที่บ้าน มันก็ไม่ได้หนักอะไรนะครับ สมูธดี
แต่พอตอนยิงจริง ตอนที่เราพยายามเลี้ยงเส้น reticle ให้มันอยู่ตรงจุดเล็งและพยายามบีบไกโดยไม่ให้หลุดจากจุดเล็ง แม่จ้าวมันหนักมันนานเหมือนอสงไขยครับ
ผมลองถ่ายคลิปตัวเองตอนยิง ก็จะขำว่าทำไมตูเล็งนานขนาดนี้ มีเหนื่อยและต้องหยุดพักใหม่บ่อยมากครับ
แล้วยิงก็ไม่ค่อยจะเข้าจุดเล็งเท่าไหร่หรอกนะครับคงด้วยล้าแล้วช่วงไกปลดเข็มลำกล้องมันก็เคลื่อนไปนิดนึงอยู่ดี
วันที่ผมไปซีโร่กล้องครั้งแรกและนอนยิงอยู่กลางสนามมีแดดแจ๋แหวร่วม 4 ชั่วโมง ผมก็นอนเกร็งมือบีบไกบีบคอปืนเสียแน่น (ครั้งหลังๆไม่บีบแน่นแล้วครับ)
ผลคือร่างกายเสียน้ำ และมือเป็นตะคริวครับ ล้างปืนไปก็ต้องหยุดให้นิ้วหายเกร็งไป นึกย้อนแล้วก็ขำตัวเอง
ผลหลงเหลือที่ตามมาคือปลายนิ้วชี้กับนิ้วโป้งขวาผมชามาเกือบเดือนครับ ชาเหมือนคนที่ลับมีดแล้วเกร็งจับใบมีดนานๆ แต่ลับมีดนั้นจะชาอยู่ 2-3 วัน
แต่ผมน่ะชามาตั้งแต่หัดซีโร่กล้องคราวแรกน่ะครับ จนต้องไปหายา เมทิลโคบอลต์ 500 มากิน ที่รักษาอาการปลายประสาทอักเสบน่ะครับ ตอนนี้ค่อยดีขึ้นแทบหายไปแล้ว

เมื่อวันเสาร์ผมไปหัดยิงที่สนามไรเฟิล ศรภ
เจอเพื่อนสมาชิกที่แชร์สนามด้วยกัน ท่านอารีย์ให้ลองยิง .22lr อันชูตส์ที่ท่านนำมาตั้งกล้องที่ 50 เมตร
ผมเกรงใจแต่ท่านก็คะยั้นคะยอว่ายิงเหอะน่า "อย่ารังเกียจปืนผม" ผมก็เลยนอนยิง
ยิงไป 3 นัดแล้วอยากจะร้องกรี๊ดครับ
ไกมันเฉียบขาดมาก ผมแทบไม่เชื่อตาตัวเองเลยครับว่ามือใหม่อย่างผมเอา 3 นัดเข้ากลุ่มเล็กเท่าเหรียญบาทได้
บอกท่านว่า "คืนนี้ผมคงนอนฝันถึงไกปืนกระบอกนี้ครับพี่" ฮะฮะฮะ

เห็นหน้าไรเฟิลเงียบๆมาหลายวัน ก็มาเล่าประสบการณ์มือใหม่สู่กันฟังนะครับ :D
ไกหนักเกิน 1.5 ปอนด์ น่าจะยิงเอาความแม่นระยะไกลๆยากนะครับ เทียบกับน้ำหนักไกปืนสั้นไม่ได้หรอกครับ ปืนสั้นยิงระยะใกล้กว่ามาก มันเลยเห็นผลกระทบน้อย

a lone wolf

เมื่อวานวันจักรี สนามยิงปืนยังเปิดให้บริการอยู่ครับ

ผมเลยปรับระบบให้แน่ใจว่ามีความเสถียรที่สุด ถ้าจะมีความเพี้ยนย่อมเกิดจากตัวคนยิงครับ
ไกเดิม เปลี่ยนเป็นอาฟเตอร์มาเก็ตที่ไปหามาเก็บไว้ตั้งแต่ได้ปืนมา
ใส่มัซเซิลเบรกเพื่อลดแรงรีคอยล์ พยายามลดอาการแหยงปืน
ยิงลูกของบูลเลตมาสเตอร์ใหม่ๆสด เพราะของเดิมที่ลองยิงมันจะเป็น CBC เก่าเก็บเป็นส่วนใหญ่ มีตอนตั้งซีโร่ที่ 100 หลาที่ใช้ลูกเรมิงตันน่ะครับ

คราวนี้ยิงไป 10 นัดของบูลเลตมาสเตอร์ ที่ระยะ 200 เมตร (ราวๆ 220 หลา)

รูปภาพ

ทั้ง 10 นัดเล็งตรงสี่เหลี่ยมข้าวหลามตัดตรงกลางหมดครับ

3 นัดแรก ขึ้นบนซ้าย ทิศ 11 นาฬิกานอกเป้า
ปรับกล้องลงมาและปรับวินเดจไปทางขวา ยิงได้นัดที่ 4-8 มีแตกออกไปตรงทิศ 5 นาฬิกา 1 นัด
ปรับกล้องขึ้นอีกนิดได้นัดที่ 9-10 ตรงขอบสี่เหลี่ยมจุดเล็ง

ไกใหม่ให้ผลดีขึ้นจริงๆครับ ไม่เหนื่อยตอนเล็งมากนัก
และลูกสดใหม่ของบูลเล็ตมาสเตอร์ก็เสถียรขึ้น ถ้าเทียบกับลูกของ CBC ที่ออกจะเปะปะกว่ามากครับ

ตอบกลับโพส