ปืน 223/308 ใช้ลูกทหารยิงหรือครอบครอง ผิดกม.ปะครับ

ชุมขนคนรักไรเฟิล

Moderator: Olea

ภาพประจำตัวสมาชิก
[email protected]

Re: ปืน 223/308 ใช้ลูกทหารยิงหรือครอบครอง ผิดกม.ปะครับ

โพสต์ โดย [email protected] »

ขอมาเพิ่มข้อเท็จจริงเพื่อทราบไว้ครับ

กระสุนทั้ง ๒ ขนาด ทางการทหารจะมีการพัฒนาให้มีความรุนแรง ทำให้มีแรงดันในรังเพลิงสูงขึ้น ตลอดเวลา
แต่กระสุนในทางพาณิชย์ หาได้กระทำอย่างนั้น แต่มีผลกับผู้ผลิต Rifle ที่จำหน่ายให้กับเอกชนทั่วโลก ได้มีการปรับปรุง
ให้รังเพลิงและลำกล้องปืน รองรับกระสุนทางการทหารได้ แบบติดตามผลงานมาตลอด และ Rifle ที่ผลิตในปัจจุบัน
ถ้าได้พัฒนาปรับปรุง จะตีขนาดไว้ทั้งคู่ ให้ทราบว่า Rifle ใช้กระสุนได้ทั้ง ๒ ขนาด ซึ่งเป็นจุดขายของบริษัทด้วย

การขอป.๒ นำเข้าของผู้ขอ ก็สมควรเลือกปืนที่มีจุดขายที่ดีกว่าย่อมไม่พลาดกับเรื่องนี้ ควรได้ระบุไว้ นายทะเบียนฯจะออก ป.๔ ระบุทั้ง ๒ ขนาดไว้ชัดเจน ซึ่งแตกต่าง จาก .357 กับ .38 ป.๔ จะระบุ .357 ไม่มี ขนาด .38 เพราะเป็นกระสุนที่ใช้ปืนต่างขนาดกัน
.........................
เมือสัปดาห์ที่ผ่านมา ผมเห็นข่าวจาก Google เกี่ยวการออก ป.๔ ที่นายทะเบียนอาวุธปืนฯ จะระบุไว้ทั้งคู่ เป็นเอกสารจากนายทะเบียนฯรักษาการ ที่ผมไม่คุ้นชื่อ ท่านที่ทราบเชิญต่อยอดได้เลยครับ.
"[email protected]รักในหลวง"
ซึ่งวิถี "๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี .๔๐ และกาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน"
"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

s.sastra

Re: ปืน 223/308 ใช้ลูกทหารยิงหรือครอบครอง ผิดกม.ปะครับ

โพสต์ โดย s.sastra »

ใน GUN MART ตอนนี้ มีผู้ลงขาย POF .223 พร้อมรูป ป.4 ระบุ .223 ( 5.56 มม.) ครับ

kosmos

โพสต์ โดย kosmos »

EspanolSD เขียน:
อังคาร พ.ค. 12, 2020 8:40 pm
kosmos เขียน:
อังคาร พ.ค. 12, 2020 4:40 pm
[email protected] เขียน:
อังคาร พ.ค. 12, 2020 11:30 am

ข้อเท็จจริง ที่ได้จากการพิจารณาในศาล จะมาจากเอกสาร และมีพยานบุคคลที่เกี่ยวข้องเบิกความรับรอง และจากคำเบิกความของพยานบุคคลที่มีหน้าที่เกี่ยวข้อง ทั้งหมดเป็นความสามารถของทนายความจำเลยที่ต้องเตรียมคำซักค้านให้ดี จึงควรหาทนายความที่สนใจเรื่องปืน และรู้เรื่องปืน มาทำหน้าที่ เป็นดี ครับ

หลายคดี อาจเพราะทนายจำเลยซักค้านไม่แตก(เพราะไม่เข้าใจหรือไม่ทราบข้อเท็จจริง) ศาลก็ต้องพิจารณาจากพยานโจทก์ที่นำสืบแล้วลงโทษจำเลย

และปัจจุบัน ป.๔ ทั้ง ๒ ขนาด จากวังไชยา จะระบุ .223 นิ้ว/5.56 มม. และ .308 นิ้ว/7.65 นาโต้ ประเด็นจึงชัดเจนว่า Rifle
ทั้ง ๒ ขนาด ยิงกระสุนตามที่นายทะเบียนระบุไว้ได้โดยปลอดภัย ถึงแม้ว่าในรายละเอียดของกระสุน อาจมีข้อแตกต่างกันบ้าง

.......................
สาระในคดี จึงอยู่ที่ ๑.เป็นกระสุนในราชการทหารไทย หรือไม่ และ

๒.กระสุนปืนของกลาง เป็นกระสุนเพลิง หรือ กระสุนเจาะเกราะหรือไม่ ทนายจำเลยจึงต้องซักค้านผู้พิสูจน์และทำรายงานการตรวจพิสูจน์ให้แตก (ผมจะไม่ขอให้รายละเอียดมากกว่านี้ บัดเดี๋ยว จนท.จะมาปิดทางซะ)
และซักค้าน นิติกร จาก สำนักงานทะเบียนปืนฯ ให้ยืนยัน ป.๔ ว่า นายทะเบียนฯ เป็นผู้ออกเอกสารอย่างถูกต้องตามหน้าที่

ในประเด็นเรื่องกระสุน ทั้ง ๒ ขนาด ฝ่ายทหารจะทราบข้อเท็จจริงมากกว่าตำรวจ แต่ฝ่ายตำรวจมีหน้าที่ในการรวบรวมหลักฐานทำสำนวนและทำความเห็นให้ พนักงานอัยการ สั่งฟ้องหรือไม่ ถ้าฟ้อง ศาลจะเป็นผู้วินิจฉัยจากข้อเท็จจริงที่ได้จากการพิจารณา
ในคดี ด้วยการนำสืบของฝ่ายโจทก์ฝ่ายจำเลย ..

นี่เป็นงานในกระบวนการยุติธรรม ของวิชาชีพกฎหมาย ได้แก่ ศาล พนักงานอัยการ และทนายความ จึงจะเข้าใจ ครับ. :)
เท่าที่ทราบ ณ ปัจจุบัน (เดือน 5 ปี 2020) ขนาด .308(7.62) หรือ ขนาด .223(5.56) ได้ถูกเอาออกไปจากระบบแล้วครับ

ทำให้ ป.4 ที่ออกต่อจากนี้ จะไม่มีวงเล็บแล้ว และจะระบุตามที่ตีบนลำกล้องปืนเลยคือ .308 หรือ .223 หรือ 5.56 หรือ 7.62 อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น ไม่มีการเขียนวงเล็บไว้อีก
ตาม บันทึกข้อความ ศบปช. (ฝ.ตป.) ที่ มท ๐๓๐๗.๘(๕) เรื่อง การกำหนดขนาดอาวุธปืนเดี่ยวไรเฟิ่ล เรียน ผอ.สรร.๑/หน.ง.กง.พสร เมษายน ๒๕๖๓
...
๑.อาวุธปืนชนิดเดี่ยวไรเฟิ่ล ขนาด .๒๒๓ และ/หรือขนาด ๕.๕๖ ให้บันทึกข้อมูลโดยระบุขนาดอาวุธปืนตามที่ปรากฎที่อาวุธปืน ดังต่อไปนี้
๑.๑ .๒๒๓
๑.๒ ๕.๕๖ NATO
๑.๓ ๕.๕๖ NATO/.๒๒๓
๒.อาวุธปืนชนิดเดี่ยวไรเฟิ่ล ขนาด .๓๐๘ และ/หรือขนาด ๗.๖๒ ให้บันทึกข้อมูลโดยระบุขนาดอาวุธปืนตามที่ปรากฎที่อาวุธปืน ดังต่อไปนี้
๒.๑ .๓๐๘
๒.๒ ๗.๖๒ NATO
๒.๓ ๗.๖๒ NATO/.๓๐๘
...

หากมีระบุบนอาวุธปืนว่ายิงได้ 2 ขนาด ก็ลงบันทึกตามข้อ ๑.๓ หรือ ๒.๓ ได้ครับ
ขอบคุณครับ

พอดีผมได้ยินคนที่ไปขอใบไรเฟิลมาล่าสุดสองคน
บอกว่า แบบมีวงเล็บไม่มีให้กดในคอมแล้ว
เห็นปลัดบอกว่าเค้าลบออกจากระบบไปแล้ว
(ตั้งแต่เดือน พฤษภาคม 2563 เป็นต้นไป)
จริงเท็จอย่างไรผมไม่ทราบ

ส่วนอันนี้ถามเป็นความรู้นะครับ
อยากทราบว่าในไทยมีปืนรุ่นไหนที่ตี 7.62/.308 บนตัวปืนหรือบนลำบ้างครับ
ส่วนใหญ่เห็นตีแค่อย่างเดียว

kosmos

โพสต์ โดย kosmos »

s.sastra เขียน:
พุธ พ.ค. 13, 2020 9:43 pm
ใน GUN MART ตอนนี้ มีผู้ลงขาย POF .223 พร้อมรูป ป.4 ระบุ .223 ( 5.56 มม.) ครับ
อันนั้น ป.4 ออกเดือนมกราคม ครับ

ที่ผมได้ยินมาว่า ออกแบบมีวงเล็บไม่ได้แล้วคือประมาณต้นเดือน พฤษภาคม ครับ

จริงเท็จอย่างไรไม่ทราบเหมือนกันครับ รอคนที่เพิ่งไปขอใบมายืนยันอีกที

EspanolSD

โพสต์ โดย EspanolSD »

kosmos เขียน:
พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2020 2:46 pm

ส่วนอันนี้ถามเป็นความรู้นะครับ
อยากทราบว่าในไทยมีปืนรุ่นไหนที่ตี 7.62/.308 บนตัวปืนหรือบนลำบ้างครับ
ส่วนใหญ่เห็นตีแค่อย่างเดียว
คำถามที่คุณ kosmos ตั้งตามที่ผมขีดเส้นใต้ไว้ นั่นแหล่ะครับประเด็นของความ... ที่คนเล่นไรเฟิ่ลต่างก็ตั้งคำถาม เพราะไรเฟิ่ลหลายรุ่น ที่เมืองนอกบอกว่ายิงได้ 2 ขนาด เพียงแค่บนปืนไม่ได้ตี 2 ขนาดก็ระบุลงใบอนุญาตว่า 2 ขนาดไม่ได้...

ตี 2 ขนาดอาจจะมีก็ได้ แต่ไรเฟิ่ลชนวนกลางเท่าที่ผมมี ตีแค่ขนาดเดียวครับ ผมมีที่ใกล้เคียงก็ เช่น Ruger RPR .308 ที่ลำกล้องมันตีแค่ .308 แต่แม็กที่ติดปืนมามันลง 7.62x51 หรือ ล่าสุด Angstadt Straight Pull .308 ก็เหมือนกัน บน Lower กับลำกล้องลงแค่ .308 แต่แม็กที่ติดปืนมาลง 7.62x51 ครับ

ที่น่าปวดหัวกว่าคือ ถ้านับว่าที่ตีลงบนแม็กกาซีนก็ถือเป็นการลงขนาดกระสุนบนส่วนของปืนตามบันทึกข้อความที่ว่า แล้วสมมติเกิดมีปืนรุ่นนึงที่มันยิงได้แค่ .308 หรือ .223 แต่กลับได้แม็กติดปืนของ Magpul ที่ลงแต่ 7.62x51 หรือ 5.56x45 มา จะลงยังไงในใบอนุญาต?

ผมบังเอิญมีไรเฟิ่ลชนวนกลางที่ตี 2 ขนาดบนลำกล้องอยู่แค่กระบอกเดียวในครอบครองครับ .38spl - .357Mag ตามภาพเลย :lol:
รูปภาพ
รูปภาพ

แมวสำราญ

โพสต์ โดย แมวสำราญ »

ถ้าว่าตรงตามตัวหนังสือเวียน ที่ส่งกัน ในไลน์ ผมมีความเข้าใจแบบนี้ คือ

ปืนที่จะถูกตรวจสอบ บันทึกขนาด กระสุนตามขนาดกระสุน ที่ปรากกฎอยู่บนตัวปืน
ยกตัวอย่างเช่น
- .223Remington 700 รุ่นที่magazine แบบ floor plate ทั้งหมดที่มี แม็กแหนบในตัว จะตีโดนลำกล้อง .223 อย่างเดียว จะบันทึกตรวจสอบ และออก ป 4 ขนาดเดียว .223
- .308 Remington 700 5R,Sps, P , XCR , Vtr ที่มี magazine แบบ floor plateจะตีที่โดคนลำกล้องมาขนาดเดียว .308 น่่าจะโดนบันทึกขนาดเดียว คือ .308
- .308Remington 700 PCR, Magpul ,TAC21 กลุ่มนี้น่าบันทึกเป็น แบบสองขนาดเพราะโคนลำตึ.308แต่ แม็กกาซีน ตึมาขนาด 7.62x51 ป4 น่าจะออกแบบ" 7.62nato / .308 "
- Ruger RPR .308 ลำกล้องตี .308 และ magazine ตี .308 น่าจะบันทึก เป็นขนาด .308
- Ruger RPR.223 ลำกล้องตี 5.56 nato แต่ magazine ดันตีมา.223 อันน่าจะ บันทึก ในระบบ เป็นแบบ สองขนาด 5.56 nato / .223

ดูน่่าจะวุ่นๆหน้าดู ตอนตรวจปืน
คิดไปไกลขึ้นไปอีก หรือ ว่า จะเป็นนโยบายกระตุ้นเศรษฐกิจให้คอปืน ไรเฟิ่ล ต้องเก็บให้ครบทุกขนาด
ที่สงสัยเข้าไปอีก แอ๊ะ ทำไม่ออกมาพร้อมกับ ค่ายผลิตกระสุน ดังสองที่ ทยอยปล่อนกระสุน พาณิชย์ ทั้ง.223 และ .308 ทยอยออกมาให้สมาชิก ลองกันไปบ้างแล้ว
คนขี้สงสัย :roll:

sonsin

โพสต์ โดย sonsin »

สั่งให้โรงงานตี ทั้งสองขนาดบนลำกล้องได้จะดีมาก ไม่ต้องเถียงกันอีก ถือว่ายุติกันเพียงเท่านี้

[email protected]

โพสต์ โดย [email protected] »

Rifle ยี่ห้อ Troy ทั้ง .223 และ .308 ระบุไว้ทั้ง ๒ ขนาด
ตอนนี้ ก็มีลงขาย ใน Gun Mart ป.๔ ก็ระบุ ทั้ง มม. และนิ้ว

ป.๔ ผมได้เห็น ทั้ง .223 มม.(5.56) และ ป.๔ .308 มม (7.62 นาโต้)
จะเป็น (...) หรือ / มีผมเหมือนกัน ครับ ป.๔ ปี ๒๕๖๐

ข้อเท็จจริงที่ผมบอก คือสิ่งที่เกิดจริง ไม่ใช่ความเห็นส่วนตัว
ในทางกฎหมาย ความเห็นส่วนตัว ใช้ไม่ได้ ครับ.
"[email protected]รักในหลวง"
ซึ่งวิถี "๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี .๔๐ และกาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน"
"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

Mojo_Powered

โพสต์ โดย Mojo_Powered »

ดูเหมือนว่าจะเป็นข้อจำกัดของกฎหมายเลยนะครับ
เราไม่สามารถครอบครองกระสุนที่ไม่มีในป.4
ถึงแม้ว่าตัวปืนจะยิงได้สองขนาด

EspanolSD

โพสต์ โดย EspanolSD »

ส่วนคำถามของเจ้าของกระทู้ ลูกทหาร เช่น RTA ตอบส้นๆง่ายๆ
-ยิงผิดไหมไม่รู้ต้องดูปัจจัยกาละเทศะอื่นๆประกอบ
-ครอบครองผิดแน่นอนครับ จิ๊กของหลวง
แก้ไขล่าสุดโดย EspanolSD เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 15, 2020 5:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
รูปภาพ

ตอบกลับโพส