อยากได้ปืนรุ่นไหนบ้างอีกบ้างครับ ช่วยกันแสดงความคิดเห็นครับ

ติดตามข่าวสารอาวุธปืนสวัสดิการที่นี่

Moderator: ครูตุ้ย รักในหลวง

ภาพประจำตัวสมาชิก
[email protected]

Re: อยากได้ปืนรุ่นไหนบ้างอีกบ้างครับ ช่วยกันแสดงความคิดเห็นครับ

โพสต์ โดย [email protected] »

Pipitpon เขียน:
จันทร์ ก.ค. 20, 2020 8:08 am
Zatava m57
ขนาด 7.62×25 ขอมาจากประเทศ ยูโกฯ ชอบตราประทับบนหลังสไล้
เป็น Copy ของ Tokarev ผ่านสงครามใหญ่ มาตั้งแต่ ปฎิวัติเปลี่ยนการปกครอของโซเวียต
(พระเจ้าซาร์ นิโคลัส) WWI-WWII

ผมอ่านหนังสือ จากนักเชียนนักปฎิวัติรัสเซีย "เบ้าหลอมนักปฎิวัติ"เมื่อปี ๒๕๑๘ และมาพิมพ์ใหม่
ในภายหลัง ใช้ชื่อ "เบ้าหลอมวีระชน" ระบุเหตุการณ์ก่อนการปฎิวัติฯ

กระสุนจากปืนรุ่นนี้ เป็นประเภทร้อยพวงได้ถึง ๓ คน น่าเหนือกว่า .๓๕๗ แม็กนั่ม มีภาพหนึ่งที่โด่งดังสำหรับปืน Tokarev ที่เจ้าของปืนชูปืนด้วยมือขวา ระบุไว้ในภาพประมาณว่า เขาถูกยิงเสียชีวิตไม่ถึง ๑ นาทีหลังจากถ่ายภาพ

ถ้ามีการสั่งปืนรุ่นนี้เข้ามาขาย ต้องเป็นกระสุนขนาดเดิม ๗.๖๒x๒๕ไม่ใช่ ๙ พารา อย่าง Norinco และต้องสั่งกระสุน เข้ามาป้อนด้วย แฟนพันธ์แท้ Tokarev รวมถึงผมด้วย ก็ต้องการเหมือนกันครับ. :)
"[email protected]รักในหลวง"
ซึ่งวิถี "๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี .๔๐ และกาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน"
"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

eccapong

Re: อยากได้ปืนรุ่นไหนบ้างอีกบ้างครับ ช่วยกันแสดงความคิดเห็นครับ

โพสต์ โดย eccapong »

[email protected] เขียน:
พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2020 12:43 pm
Zatava m57
ขนาด 7.62×25 ขอมาจากประเทศ ยูโกฯ ชอบตราประทับบนหลังสไล้
เป็น Copy ของ Tokarev ผ่านสงครามใหญ่ มาตั้งแต่ ปฎิวัติเปลี่ยนการปกครอของโซเวียต
(พระเจ้าซาร์ นิโคลัส) WWI-WWII

ผมอ่านหนังสือ จากนักเชียนนักปฎิวัติรัสเซีย "เบ้าหลอมนักปฎิวัติ"เมื่อปี ๒๕๑๘ และมาพิมพ์ใหม่
ในภายหลัง ใช้ชื่อ "เบ้าหลอมวีระชน" ระบุเหตุการณ์ก่อนการปฎิวัติฯ

กระสุนจากปืนรุ่นนี้ เป็นประเภทร้อยพวงได้ถึง ๓ คน น่าเหนือกว่า .๓๕๗ แม็กนั่ม มีภาพหนึ่งที่โด่งดังสำหรับปืน Tokarev ที่เจ้าของปืนชูปืนด้วยมือขวา ระบุไว้ในภาพประมาณว่า เขาถูกยิงเสียชีวิตไม่ถึง ๑ นาทีหลังจากถ่ายภาพ

ถ้ามีการสั่งปืนรุ่นนี้เข้ามาขาย ต้องเป็นกระสุนขนาดเดิม ๗.๖๒x๒๕ไม่ใช่ ๙ พารา อย่าง Norinco และต้องสั่งกระสุน เข้ามาป้อนด้วย แฟนพันธ์แท้ Tokarev รวมถึงผมด้วย ก็ต้องการเหมือนกันครับ. :)
ครับ ขอบคุณครับ พี่ Road ข้อมูลดีๆ
เอาใจช่วยครับ

อานุภาพ กระสุนสูงน่าใช้ครับ
แต่จะหายากครับ

ตำนานปู่ kotarev copyมาเลย ตั้งสงครามโลก ครั้งที่ 1

ปืนรู่นนี้รูปร่างจะไปเหมือนกับ 1911 ตอนทร่กำลังพัฒนา
ยังไม่เป็น 1911 ก่อนเป็น 1911 ครับ

สอดคล้องกับ กาลเวลาด้วยครับ
แต่มาเปลี่ยนห้ามไก นิดหน่อย

สมัยก่อนเป็น1911 มีกระสุน .380 และ อื่นๆด้วยครับ
ผมมีหนังสือ ยังไม่มีเวลามากพอ เครับ

Cybernetic

โพสต์ โดย Cybernetic »

eccapong เขียน:
อังคาร ก.ค. 28, 2020 12:13 pm
Cybernetic เขียน:
จันทร์ ก.ค. 27, 2020 10:45 am
ปืน FN พอจะมาได้ไหมครับ

FN ยังไม่เห็นใน กรมการปกครอง เลยนะครับ
กรมการปกครอง จะมีแต่ปืนยี่ห้อหลักๆที่ยอดนิยม ส่วนใหญ่ครับ

FN ปกติ จะไม่ค่อยเห็นในสวัสดิการ นะครับ

สน.สก. เคยมีครับ เพราะเป็นปืนสวัสดิการ รายการที่ใหญ่ที่สุด
ที่เคยมี คงกลายเป็นตำนาน ครับ

ผมมองว่า.... ครั้งนี้คงยากขึ้น ที่มีอยู่ยังเงียบๆเลย
เขาจะเสี่ยงเอาเหรอครับ....

ชอบFN รุ่นไหนครับ.... :D :D ว่ากันตามตรง ....โอกาสมาได้ไม่ง่ายครับ
ชอบFN รุ่นไหนครับ.... ยิ่งไม่บอกว่ารุ่นอีก ... ถ้า FN มา .... เดี๋ยวถ้ามาได้จริง ไม่ตรงรุ่น ทำไงครับ
แสดงความประสงค์ ไม่ครบนะครับ
สวัสดีครับ ผมชอบ FN509 น่ะครับ ผมคิดว่ามันเป็นปืนที่ราคาไม่แพงดี แต่ก็ไม่เหมือนใครดีครับ ตอนนี้ผมใช้ FNP45 TAC อยู่ ก็ติดใจครับ เคยไปจับ FN 57 มาแล้ว ชอบมากครับ แต่ห่วงเรื่องกระสุน ไม่ใช่ห่วงว่าจะหาไม่ได้ แต่มันแพง ยิงได้ไม่บ่อย คือผมชอบยิงด้วยครับ ไม่ใช่ประเภทซื้อมาดม :lol:

ใจก็ยังอยากได้ HK 45c อยู่เลยครับ คือผมเจอหน้าร้านก็ประมาณ 100,000 ของกรมการปกครองเข้ามาก็มีแต่ 9 แต่เข้าใจว่าปืนมันขายยาก เขาคงไม่เสี่ยง

eccapong

อาทิตย์ ส.ค. 02, 2020 3:02 pm
จันทร์ ก.ค. 27, 2020 10:45 am
ปืน FN พอจะมาได้ไหมครับ

FN ยังไม่เห็นใน กรมการปกครอง เลยนะครับ
กรมการปกครอง จะมีแต่ปืนยี่ห้อหลักๆที่ยอดนิยม ส่วนใหญ่ครับ

FN ปกติ จะไม่ค่อยเห็นในสวัสดิการ นะครับ

สน.สก. เคยมีครับ เพราะเป็นปืนสวัสดิการ รายการที่ใหญ่ที่สุด

ผมมองว่า.... ครั้งนี้คงยากขึ้น ที่มีอยู่ยังเงียบๆเลย

ชอบFN รุ่นไหนครับ.... :D :D ว่ากันตามตรง ....โอกาสมาได้ไม่ง่ายครับ
ชอบFN รุ่นไหนครับ.... ยิ่งไม่บอกว่ารุ่นอีก ... ถ้า FN มา .... เดี๋ยวถ้ามาได้จริง ไม่ตรงรุ่น ทำไงครับ
สวัสดีครับ ผมชอบ FN509 น่ะครับ ผมคิดว่ามันเป็นปืนที่ราคาไม่แพงดี แต่ก็ไม่เหมือนใครดีครับ ตอนนี้ผมใช้ FNP45 TAC อยู่ ก็ติดใจครับ เคยไปจับ FN 57 มาแล้ว ชอบมากครับ แต่ห่วงเรื่องกระสุน ไม่ใช่ห่วงว่าจะหาไม่ได้ แต่มันแพง ยิงได้ไม่บ่อย คือผมชอบยิงด้วยครับ ไม่ใช่ประเภทซื้อมาดม :lol:

ใจก็ยังอยากได้ HK 45c อยู่เลยครับ คือผมเจอหน้าร้านก็ประมาณ 100,000 ของกรมการปกครองเข้ามาก็มีแต่ 9 แต่เข้าใจว่าปืนมันขายยาก เขาคงไม่เสี่ยง
FN 57 จับที่ไหนครับ ตัวนี้ทำก่อน Ruger57 อีก
มี ปืนสวัสดิการ สน.สก. เหลือตกค้าง .... เป็นรุ่น FN509 Tactical มีเกลียวปลายลำกล้อง ... รุ่นนี้แพง 84,000 บาท ปืนหลายปี :D :D :D
เขาก็เลยลดราคา เหลือ 7 ปลายๆ ครับ

Cybernetic

โพสต์ โดย Cybernetic »

จันทร์ ส.ค. 03, 2020 1:33 pm
อาทิตย์ ส.ค. 02, 2020 3:02 pm

FN 57 จับที่ไหนครับ ตัวนี้ทำก่อน Ruger57 อีก
มี ปืนสวัสดิการ สน.สก. เหลือตกค้าง .... เป็นรุ่น FN509 Tactical มีเกลียวปลายลำกล้อง ... รุ่นนี้แพง 84,000 บาท ปืนหลายปี :D :D :D
เขาก็เลยลดราคา เหลือ 7 ปลายๆ ครับ
FN57 จับที่เฮียตังมาครับ แกบอกหลุดจองมา แล้วก็นิธิ แต่นิธิแพงมาก กี่กอล์ฟแกบอกเลยว่าผมขายแพงนะ เพราะผมขายพร้อมกระสุนด้วย แต่ของแกเป็นสี FDE รุ่นนี้งานโคตรเนี๊ยบครับ ผมได้แต่คิดซื้อมาลูบคลำไม่เอาดีกว่า (กระสุนแพงครับ) ผมชอบซื้อปืนมายิงครับ ซื้อเก็บผมรู้สึกเสียดายตังค์ 5555

eccapong

จันทร์ ก.ค. 20, 2020 12:56 pm

Zatava m57

รูปภาพ

Zastava M57 ปืนประเทศ ยูโกสลาเวีย ชื่อเดิม .... ยูโกสลาเวีย แยกเป็นหลายประเทศ สโลวาเนีย บอสเนีย โคเอเทีย อันนี้เล่นบอลเก่งครับ
ยูโกสลาเวีย เป็นประเทศ กลุ่มยุโรปค่อนมาทางตอนใต้ ติดๆอิตาลี โรมาเนีย บัลกาเรีย ....... ตอนใต้ออสเตรีย และฮังการี

Zastava M57 เคยผ่านสงครามเวียตนาม อ่าวเปอร์เซีย นี่เป็นหลานของ Tokarev ปืนของ รัสเซีย...ได้รับอิทธิพลการออกแบบ Copy จากปู่ Tokarev มาเลยครับ
ทั้งกระสุน 7.62×25mm Tokarev เพราะปู่ ปู่ Tokarev ใช้มาก่อนครับ ผลิตจากประเทศรัสเซีย หรือ สหภาพโซเวียต เดิม ....คงจะเป็นเพื่อนรุ่นใกล้เคียง กับ Norinco ของจีนนะครับ

ของเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ

Zastava M57 ได้ ปู่ Tokarev เป็นต้นแบบ...ที่ในสมัยยุคคอมมิวนิส รัสเซียมีอิทธิพลต่อประเทศในกลุ่มและใกล้เคียง

แต่ Tokarev ผ่านสงครามโลกครั้งที่ 1 เหตุการณ์มันใกล้เคียงกับ Colt ก่อนรุ่น 1911 คือ Colt 1903 นะครับ

Colt 1903 น่าจะเป็นต้นแบบของ Tokarev ,Zastava M57 ,Norinco

สรุป Tokarev ,Zastava M57 ก็คือลูกหลานของ Colt 1903 อีกทีนึงครับ

Colt 1903 ก่อนจะพัฒนามาเป็น Colt 1911 ที่มีชื่อเสียงนะครับ

Colt 1903

รูปภาพ

Bluesman

โพสต์ โดย Bluesman »

อยากได้รุ่นนี้ครับ Keltec CP33 ขนาด.22lr

รูปภาพ

รูปภาพ

KingTiger

โพสต์ โดย KingTiger »

Browning High Power ครับ รุ่นนี้หายไปจากสารระบบเลย น่าจะมีมาให้ชื่นใจสักหน่อย

eccapong

Bluesman เขียน:
พุธ ส.ค. 26, 2020 2:10 pm
อยากได้รุ่นนี้ครับ Keltec CP33 ขนาด.22lr

รูปภาพ

ตัวนี้ก็แปลกดีครับ จุลูกได้เยอะ ท้ายสไลด์ หรือ ตรงตูด มันยาวดีนะครับ...
ต่อแม็กยาวได้ ติด ดอทได้ โดยรวมน่าสนใจดีครับ แต่ Keltec ไม่ค่อยมีร้านไหนสั่งมาครับ ไม่บ่อย :D :D :D

แต่ผมใช้ Keltec .22magnum 30 นัด ก็เบาดี จุได้มาก ยิงต่อเนื่องได้นานดีครับ :D :D

KingTiger เขียน:
พุธ ส.ค. 26, 2020 3:43 pm
Browning High Power ครับ รุ่นนี้หายไปจากสารระบบเลย น่าจะมีมาให้ชื่นใจสักหน่อย
ส่วนตัวนี้ ปกติไม่ค่อยไม่ค่อยเห็นครับ คงเป็นเพราะ... ไม่โดน ตลาดคนรุ่นใหม่ ครับ

คนที่มีปืนรุ่นนี้ คงไม่มากนัก ..... ยี่ห้อนี่เขามาแบบเงียบๆครับ
:D :D :D

eccapong

ส่วนตัวผม... ยังอยากไดปืนยาว ของ ZEV ครับ หลังจากมีปืนสั้น ZEV ที่ได้มาเมื่อ 3 เดือนก่อน 2 หน่วย

ZEV ทำปืนได้ดี ฝีมือการผลิตทำได้สวยงาม ปรานีต แม่นครับ
ติดใจ อยากได้ปืนยาว อีกซักตัวครับ

ZEV

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ตอบกลับโพส