ประกอบปืน CZ75D compact ผิด แก้ไขได้อย่างไรครับ

ห้องสำหรับพูดคุยแลกปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเท่านั้น ที่นี่ความรู้เราแบ่งปันกันเสมอ
namchong

Re: ประกอบปืน CZ75D compact ผิด แก้ไขได้อย่างไรครับ

โพสต์ โดย namchong »

namchong เขียน:
เสาร์ พ.ย. 21, 2020 11:10 am
Onsig320 เขียน:
เสาร์ พ.ย. 21, 2020 9:55 am
ดันสไลด์กับโครงปืนให้อยู่ตรงมาร์คที่ขีดไว้แล้วเขย่าทิ่มปากกระบอกปืนลง มือขยับสลักหมุนๆดึงออกครับ
สไลด์ดันมาอยู่ให้ตรงมาร์คไม่ได้ครับ สไลด์มาสุดได้แค่ตามรูปแรกครับ..ลำกล้องถอยหลังมาอยู่ตรงปากแม็กกาซีนรูปภาพ
https://www.picz.in.th/image/beZZ1S

van1

Re: ประกอบปืน CZ75D compact ผิด แก้ไขได้อย่างไรครับ

โพสต์ โดย van1 »

ตกลงรุ่นนี้เป็นโครงอัลลอยหรือเปล่าครับ คุณพอจะเอามาหาช่างปีนไม่ดีกว่าหรือ เกิดไปฝืนๆมากๆรางสไลด์มันแตก หรือยืดออกมาคุณจะงานเข้ายิ่งกว่านี้ นะครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
EspanolSD

โพสต์ โดย EspanolSD »

van1 เขียน:
เสาร์ พ.ย. 21, 2020 11:16 am
ตกลงรุ่นนี้เป็นโครงอัลลอยหรือเปล่าครับ คุณพอจะเอามาหาช่างปีนไม่ดีกว่าหรือ เกิดไปฝืนๆมากๆรางสไลด์มันแตก หรือยืดออกมาคุณจะงานเข้ายิ่งกว่านี้ นะครับ
กระบอกนี้ 75D โครงอัลลอยแน่นอนครับ
CZ P-01 คอมแพ็คคางเต็ม โครงเหล็กล้วนต้องเป็น Manual Safety ไม่ใช่คันลดนกแบบในรูป

ค่อยๆตอกครับ พอสลักพ้นเหล็กสปริงในโครงปืนที่ใช้ขวางสลัก ก็จะรู้สึกแน่นน้อยลง
รูปภาพ

van1

กระบอกนี้ 75D โครงอัลลอยแน่นอนครับ
CZ P-01 คอมแพ็คคางเต็ม โครงเหล็กล้วนต้องเป็น Manual Safety ไม่ใช่คันลดนกแบบในรูป

ค่อยๆตอกครับ พอสลักพ้นเหล็กสปริงในโครงปืนที่ใช้ขวางสลัก ก็จะรู้สึกแน่นน้อยลง

ขอบคุณครับผมว่าค่อยๆทำก็ดีเดี๋ยวเยินไปจะเสียใจเปล่าๆ จำได้ว่ามี cz อยู่รุ่นใช้ลวดสปริงเล็กๆไว้กดคันล๊อกสไลด์ เวลาประกอบไม่ดีลวดสปริงที่ว่ามันขึ้นไปขัดตรงรางสไลด์ใช่ไหมครับอันนั้นต้องลองส่องดู ผิดถูกขออภัย

EspanolSD

van1 เขียน:
เสาร์ พ.ย. 21, 2020 12:32 pm

ขอบคุณครับผมว่าค่อยๆทำก็ดีเดี๋ยวเยินไปจะเสียใจเปล่าๆ จำได้ว่ามี cz อยู่รุ่นใช้ลวดสปริงเล็กๆไว้กดคันล๊อกสไลด์ เวลาประกอบไม่ดีลวดสปริงที่ว่ามันขึ้นไปขัดตรงรางสไลด์ใช่ไหมครับอันนั้นต้องลองส่องดู ผิดถูกขออภัย
อันนั้น CZ P-10 โครงโพลีเมอร์นะครับ ของผมก็เป็น
รื้อ Front Insert ออกมา ดัดสปริงดันคันค้างสไลด์ด้านสั้นเข้าหา Insert นิดนึง ตั้งแต่นั้นมายิงเท่าไหร่ก็ไม่เคยปลิ้นออกมาอีกเลย
รูปภาพ

van1

อันนั้น CZ P-10 โครงโพลีเมอร์นะครับ ของผมก็เป็น
รื้อ Front Insert ออกมา ดัดสปริงดันคันค้างสไลด์ด้านสั้นเข้าหา Insert นิดนึง ตั้งแต่นั้นมายิงเท่าไหร่ก็ไม่เคยปลิ้นออกมาอีกเลย
[/quote]

ขอบคุณครับได้ความรู้ :)

E4225

โพสต์ โดย E4225 »

ต้องไช้วิธีตอกสลักออกอย่างเดียวครับ เพราะตอนนี้สลักเข้าไปอยู่ระหว่างลำกล้องกับไกด์ร็อด ตอกจนหลุดออกมาแล้วดูดีๆน่ะครับว่าไกด์ร็อดงอไหม
ว่าแต่เจ้าของกระทู้อยู่แถวไหนครับ แถวพระราม 2 บางขุนเทียนเอามาผมจะช่วยเอาออกให้ครับ

Chan

โพสต์ โดย Chan »

ดูดีๆคันค้างสไลน์ติดที่โครงสไลน์ด้วยนะครับ ถ้ามาร์คตรงกันโครงสไล์จะมีร่องบากตรงกับคันค้างสไลน์

earthworm

โพสต์ โดย earthworm »

สไลด์ดันมาอยู่ให้ตรงมาร์คไม่ได้ครับ สไลด์มาสุดได้แค่ตามรูปแรกครับ..
Chan เขียน:
เสาร์ พ.ย. 21, 2020 7:42 pm
ดูดีๆคันค้างสไลน์ติดที่โครงสไลน์ด้วยนะครับ ถ้ามาร์คตรงกันโครงสไล์จะมีร่องบากตรงกับคันค้างสไลน์
ถ้าดันสไลด์เดินหน้าไปให้มาร์คที่สไลด์กับโครงปืนตรงกันไม่ได้ร่องกัดที่สไลด์จะขวางทางแกนคันค้างอยู่ครับ ถ้าดันเดินหน้าไม่ได้ ก็ต้องดันถอยมาจน ร่องบากสำหรับค้างสไลเ์ด้านหน้า ตรงกับตำแหน่งช่องหน้าต่างแทน ถึงจะดันแกนออกได้ครับ ถ้าร่องกัดตรงสไลด์ไม่ตรงกันกับแกนตรงที่ดันสไลด์ให้ค้าง เคาะอย่างไรก็ไม่ออกนะครับ :D

อธิบายให้เห็นตามรูปนะครับ
เมื่อสไลด์ไม่อยู่ในตำแหน่งถอด หรือ ค้าง รางสไลด์มันจะขวางในร่องแบบนี้

รูปภาพ

ที่คันค้าง จะเห็นเงี่ยงเล็กๆ อยู่ในช่องของมัน เงี่ยงนี้จะโอบสันด้านในของสไลด์ไว้

รูปภาพ

ตรงนี้คือร่องด้านหน้าสไลด์ ทำหน้าที่ค้างสไลด์เมื่อกระสุนหมด ปากแม็กจะดันคันค้างให้ขึ้นมาขัดกับสไลด์ไว้ ตรงนี้จะไม่มีสันสไลด์ จึงสามารถเคาะคันค้างให้ออกมาได้อีกตำแหน่งนึง

รูปภาพ

ให้ดูตำแหน่งคร่าวๆนะครับ เลื่อนมาตรงตำแหน่งนี้ ปกติ การถอดปืนรุ่นนี้ ทางรง.และกูรูหลายๆท่าน แนะนำว่า ใช้ส้นแม็กที่เป็นยางแข็งๆของมันนั่นแหละครับ กระแทกจากอีกด้านออกมา ไม่มีรอยเสียหายทั้งที่แม็กและที่ตัวปืนครับ

รูปภาพ
อยู่เฉยๆปล่อยให้คนอื่นสงสัยว่าเราโง่....
.......ดีกว่าพูดหรือพิมพ์อะไรไปแล้วทำให้เค้าหายสงสัย
:lol:

EspanolSD

Chan เขียน:
เสาร์ พ.ย. 21, 2020 7:42 pm
จริงตามนี้ครับ ขออภัยที่ลืมนึกถึงจุดนี้และไม่ได้แนะนำไว้แต่แรกครับ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส