ลูกกรดยิงเล่นทอรัส992กับสมิทโมเดล34

ลงภาพปืนสวยๆแบ่งกันชม
ตอบกลับโพส
morkus

ลูกกรดยิงเล่นทอรัส992กับสมิทโมเดล34

โพสต์ โดย morkus »

ลูกโม่ลูกกรดสองยุค
สมิทโมเดล34รุ่นแรกไม่มีขีด
รูปภาพ
รูปภาพ
ขนาด.22ลำกล้องสองนิ้วโม่6นัด
รูปภาพ
ปืนมรดกพ่ออีกกระบอกหนึ่งครับเป็นปืนสั้นของจริงกระบอกแรกในขีวิตที่ได้ยิงบัดนี้ก็ยังยิงเป็นการพักผ่อนหย่อนใจตามโอกาส
รูปภาพ
เทียบขนาดกับโครงJชี้ฟสองนิ้ว
โมเดล34หรือ”คิทกัน”นัยว่าให้เป็นปืนติดเป้เวลาเดินทางเข้าป่ายิงเล่นสันทนาการหาอาหารสัตว์เล็กยังชีพป้องกันตัวจากงูเงี้ยวเขี้ยวขอแม้กระทั่งยิงส่งสัญญานขอความช่วยเหลือประมาณนั้น
บ้านเราถ้ายิงในที่สาธารณะเกรงว่าที่รีบรุดมาคงจะไม่ใช่ช่วยเหลือล่ะ
กระบอกนี้รุ่นแรกไม่มีขีดโครงI(โครงไอ)หรือสมิทใช้ชื่อเรียกว่าเทอเรียร์ร่วมกับขนาด.32สมิทแอนด์เวสสัน
พอรุ่นขีด1เป็นต้นไปก็เปลี่ยนไปใช้โครงJจนถึงทุกวันนี้
รูปภาพ
โม่โครง I สั้นกว่าเส้นผ่าศูนย์กลางเกือบเท่ากัน อันหนึ่งจุหกนัดเซาะบ่ารับจานท้ายชนวนริมอีกอันจุห้านัดแต่ขนาดกระสุนเขื่องกว่า

รูปภาพ
เทียบกันสามขนาดโครงสองนิ้วทั้งหมด โครงJ ชีฟสแตนเลสโครง I โมเดล34 และโครงKโมเดล64
รูปภาพ
ผิวไม่เดิมรมใหม่เพราะผมเองนี่ล่ะทำเขาเป็นสนิมด้วยความไม่มีประสพการณ์ตอนเด็กๆพอตกมาถึงผมทนดูความผิดตนเองไม่ได้จับรมดำซะร้านยอดเลี้ยงตัวหนังสือไว้ได้ดีพอสมควร
ปุ่มปลดโม่เช่นกันครับไม่เดิมของเดิมมันออกแบนๆคล้ายปืนสเปนหรือปืนเยอรมันราคาถูกๆเมื่อก่อน
ด้ามไม้เหลาใหม่ ด้ามเดิมปุ่มปลดโม่เดิมเก็บไว้ครบชิ้นครับ
รูปภาพ
ศูนย์หลังปรับได้สี่ทิศทางเซาะร่องกันแสงสะท้อนแนวตั้ง แปลกดีครับสมิทกระบอกอื่นๆของผมเซาะแนวนอนทุกกระบอก

รูปภาพ

ศูนย์หน้าลาดหลังเซาะร่องกันแสงสะท้อนคราวนี้แนวขวาง
รูปภาพ
ด้านซ้ายลำกล้องประทับขนาดกระสุนรับได้ถึง.22lr
หน้าไกเซาะร่องกันลื่น
รูปภาพ
ถ่ายรูปคู่กับหลานทอรัส992สองโม่
รูปภาพ
ของใหม่ไม่ต้องพูดมากเพราะมันไม่มีสตอรี่ลำกล้องหกนิ้วหลังสะพานเซาะระบายความร้อนสามช่องฝักเต็มหุ้มคันคัดปลอก
รูปภาพ
จุดขายรุ่นนี้คือเปลี่ยนโม่ได้สองขนาดยิงได้สี่ชนิดกระสุน .22สั้น .22ลองและ.22ลองไรเฟิล
อีกโม่สำหรับ.22แม็กนั่ม
ดูนะครับจุดที่ผมชอบทอรัสมากๆคือมีล็อกที่เครนหน้าโม่ให้มาด้วยแม้ว่าใช้กับกระสุนแรงอ่อนอย่าง.22
รูปภาพ

รูปภาพ

ปุ่มหน้าไกสำหรับเปลี่ยนโม่เพียงเปิดโม่ออกด้านข้างกดปุ่มนี้จนจมพร้อมกับดึงโม่และเครนออกด้านหน้าใส่โม่ใหม่เข้าก็จบง่ายและใช้ได้จริง
ด้ามไม้ลายสวยเมดอินไทยแลนด์
รูปภาพ
ลำกล้องด้านซ้ายมีชื่อรุ่น
รูปภาพ
ลำกล้องด้านขวาจำหลักสัญลักษณ์ฉลองครบรอบสิบปีชมรมกระทิงไทยพร้อมบอกจำนวนลิมิเตดอิดิชั่นกระบอกนี้หมายเลข29
รูปภาพ
รูปภาพ
โม่ไม่เซาะร่องจุ9นัด
รูปภาพ

รูปภาพ

ศูนย์หน้ามีสีสะท้อนแสงช่วยเล็ง
ดูแล้วออกทรงติดสติ๊กเกอร์ไม่เป็นไร หลุดเมื่อไรจะเอายาทาเล็บแต้มซะ
รูปภาพ
ศูนย์หลังปรับได้สี่ทิศทางเช่นกัน
รูปภาพ
มีกุญแจล็อคนกสับ แนะนำว่าอย่ายุ่งกับมันดีที่สุด
ผลการยิงครับทอรัสเพิ่งเข้าสนามด้วยกันเป็นครั้งที่2ไม่คุ้นกันเท่าไร
รูปภาพ
ทอรัส992สิบห้าเมตร
ลูกเซลเล่อเบลลอต40เกรนหัวทองแดงความเร็วในเน็ตว่าใกล้ๆพันฟุตต่อวินาที น่าอายจริงๆ

รูปภาพ

โม่ที่สองค่อยแก้หน้าได้นิดนึง
รูปภาพ

ปู่สมิทบ้างลูกเดียวกันระยะเดียวกันไม่ต้องวัดให้เสียเวลา
รูปภาพ
ขยับไปที่ยี่สิบเมตรซีซีไอมินิแม็กความเร็วสูงขึ้นหัวทองแดงดีขึ้นเยอะ
รูปภาพ
NRCหัวดำๆยี่สิบเมตรความเร็วไม่รู้แต่สู้CCI Minimagไม่ได้
เพิ่มผลการยิงรอบแรกลูกสองชนิด SB36เกรนหัวทองแดงกับเรมิงตัน ทันเดอร์โบลท์

รูปภาพ

โดยสรุปแล้วสำหรับทั้งสองกระบอกไม่ได้ถูกสร้างขึ้นมาให้เป็นปืนยิงเป้า
ปืนขนาด.22ที่เปลี่ยนโม่ได้อย่าว่าแต่เป็นทอรัสเลยแม้รูเกอร์ก็จะเกิดปรากฏการณ์เดียวกันคือลูกแม็กนั่มแม่นกว่าลูกlr เหตุจากรูลำกล้องถูกสร้างไว้สำหรับขนาดหัวกระสุน.22WMR(.224นิ้ว)ไม่ใช่บีบมารับ.22lr(.223นิ้ว)
ฝรั่งว่าไว้ในเวปให้ใช้.22lrหัวหนักตะกั่วล้วนความเร็วสูงๆเพื่อดันก้นกระสุนบานจับเกลียวช่วยให้แม่นขึ้นได้
ผมไม่ใช่นักกีฬาครับ
ใช้ยิงเป้าเหล็กก็สนุกพอแล้ว
รูปภาพ
จากนี้ต่อไปหวังว่าคงหากระสุน.22หลายๆแบบมาลองยิงแล้วจะพยายามอัพเดทโพสต์ให้มีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆครับ
แก้ไขล่าสุดโดย morkus เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 10, 2021 1:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 4 ครั้ง.
“เย ธมฺมา เหตุปฺปภวา ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ

เตสํ เหตุ ตถาคโต พระตถาคต ทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น

เตสญฺจ โย นิโรโธ จ และความดับของธรรมเหล่านั้น

เอวํ วาที มหาสมโณติ พระมหาสมณะทรง สั่งสอนอย่างนี้”

Trang

Re: ลูกกรดยิงเล่นทอรัส992กับสมิทโมเดล34

โพสต์ โดย Trang »

ปืนสวยครับ ดูแลรักษาได้ดีมากๆครับ
ของผม ลูกกรดสั้น ผมจบไว้แค่รูเกอร์มาร์คทรีกระบอกเดียว
ก็พอได้อาศัย ยิงเล่น ใช้งาน ติดรถเข้าสวนครับ

morkus

Re: ลูกกรดยิงเล่นทอรัส992กับสมิทโมเดล34

Trang เขียน:
จันทร์ มิ.ย. 07, 2021 6:55 pm
ปืนสวยครับ ดูแลรักษาได้ดีมากๆครับ
ของผม ลูกกรดสั้น ผมจบไว้แค่รูเกอร์มาร์คทรีกระบอกเดียว
ก็พอได้อาศัย ยิงเล่น ใช้งาน ติดรถเข้าสวนครับ
ลูกกรดสั้นรูเกอร์มารค์IIIนี่ถือว่าเลือกไม่ผิดครับ
ประวัติเก่าสายเลือดดีครับ
ยิงเล่นยิงแม่นยิงป้องกันตัวได้หมด
“เย ธมฺมา เหตุปฺปภวา ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ

เตสํ เหตุ ตถาคโต พระตถาคต ทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น

เตสญฺจ โย นิโรโธ จ และความดับของธรรมเหล่านั้น

เอวํ วาที มหาสมโณติ พระมหาสมณะทรง สั่งสอนอย่างนี้”

X108X

โพสต์ โดย X108X »

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

morkus

X108X เขียน:
อังคาร มิ.ย. 08, 2021 12:13 pm
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ยินดีครับ
กึ่งๆเอาไว้อ่านเองด้วยครับ
ผมก็ชอบดูปืนที่ท่านอื่นโพสต์เช่นกันมันได้ความรู้เพิ่มขึ้น

aids

โพสต์ โดย aids »

Kit gun M34 งามหยดย้อยครับ

รูปภาพ

ผลการยิง M34 สุดยอดครับพี่ ลำสั้น ๆ แต่แม่นมากครับ

รูปภาพ
รูปภาพ

morkus

aids เขียน:
พุธ มิ.ย. 09, 2021 2:14 pm

Kit gun M34 งามหยดย้อยครับ

รูปภาพ

ผลการยิง M34 สุดยอดครับพี่ ลำสั้น ๆ แต่แม่นมากครับ

รูปภาพ
ขอบคุณครับ
ลำลั้นๆผมมั่นใจกว่าเพราะระยะศูนย์มันสั้นไม่สั่นไม่แว่บ
ลำยาวระยะศูนย์ยาวเวลาเลี้ยงศูนย์มักจะสั่นสุดท้ายก็แว่บหลุดกลุ่มจนได้

tony999

โพสต์ โดย tony999 »

สวยคลาสสิคครับ

morkus

tony999 เขียน:
อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2021 6:16 pm
สวยคลาสสิคครับ
ขอบคุณครับ
ลูกกรดนี่นักนิยมปืนต้องมีครับ คอนเฟิร์ม
ปืนถูกลูกไม่แพง

ตอบกลับโพส